DanLuat 2015

CHẾ ĐỘ CHO THAI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #289365 02/10/2013

    vanhung89vt

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2012
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    CHẾ ĐỘ CHO THAI SẢN

    Nếu lao động nữ có ký kết HD với doanh nghiệp làm việc luân phiên theo ca ( cả ngày và đêm: 3 ca 8 tiếng) thì khi mang thai LDN có được hưởng chế độ thai sản gì ? (Chẳng hạn: ngưng làm việc theo ca đêm hay vẫn làm ca đêm nhưng giảm bớt thời gian để đảm bảo sức khỏe không?) Xin mọi người chỉ giúp có văn bản luật trích dẫn càng tốt. Tks all!

    Nothing is too late. Everything is possible, the bright door will open if you can build yourself a strong will + careful plan. Believe me, only you yourself can make your dream come true.

     
    3231 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289373   02/10/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Người này có đóng bảo hiểm đầy đủ không bạn?

    Còn về trường hợp được hưởng chế độ theo quy định thì người lao động nữ có thai được hưởng đầy đủ quyền lơi theo quy định tại Chương 10 Bộ luật lao động 2012

    Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

    1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

    a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

    b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

    3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

    5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

    Còn cho nghỉ hặoc giảm giờ làm là tùy công ty bạn quyết định nhưng không được ảnh hưởng đến quyền lợi của NLĐ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    vanhung89vt (23/10/2013)

0 Thành viên đang online
-