DanLuat 2015

Chế độ cho thai phụ sinh non

Chủ đề   RSS   
  • #489446 13/04/2018

    Bichthuy1996

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ cho thai phụ sinh non

    Xin hỏi: Mẹ sản sinh non vào thang 6, bé phải nuôi lồng kính hơn hai tháng trong khi mẹ sản đang ở độ 16tuổi học THPT dở giang.vậy xin hỏi trường hợp trên được xếp vào khoản nào của BHYT? Nếu được giảm 100% chi phí nằm viện rồi thì có được hưởng chế độ bồi dưỡng gì của KCB hay không.trẻ sơ sinh có được hưởng theo mẹ tới năm 6tuôi không? Hiện tại bé đã được theo họ và hộ khẩu cùng mẹ.
     
    1666 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490940   03/05/2018

    Lilynguyen1608
    Lilynguyen1608
    Top 200
    Female
    Lớp 2

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2017
    Tổng số bài viết (287)
    Số điểm: 3301
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 42 lần


    Thứ nhất, Trường hợp trên được xếp vào khoản 4 của Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014

    4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

    a) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

    b) Học sinh, sinh viên
    .

    Vì theo như bạn trình bày thì mẹ sản đang ở độ 16 tuổi học THPT dở giang cho nên được xác định ở nhóm trên.

    Thứ hai, về quyền lợi bảo hiểm y tế khi sinh con.

    Căn cứ Khoản 1 và Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014:

    “Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

    1.Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

    b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

    đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

    3.Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

    Như vậy, bạn tham gia bảo hiểm y tế theo diện học sinh, sinh viên có mức hưởng 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi đi đúng tuyến.

    Ngoài ra, Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

    “Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

    1.Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

    a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con.”

    Trường hợp bạn sinh con thì vẫn được hưởng chế độ bảo hiểm y tế. Tùy từng trường hợp cụ thể mà quyền lợi bảo hiểm y tế khi sinh con khác nhau:

    + Trường hợp 1: Nếu bạn sinh con và đi đúng tuyến thì sẽ được hưởng 100% chi phí khi sinh con tại tuyến xã và 80% chi phí khám chữa bệnh (trừ sinh con tại tuyến xã).

    + Trường hợp 2: Nếu bạn sinh con và đi trái tuyến thì bạn sẽ được hưởng 32% chi phí khi sinh con nội trú tại tuyến trung ương; 48% chi phí khi sinh con nội trú tại tuyến tỉnh và 80% chi phí khi sinh con tại tuyến huyện.

    Về vấn đề trẻ sơ sinh có được hưởng theo mẹ tới năm 6 tuổi không thì theo quy định tại điểm e khoản 3 Điều 12 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế, trẻ em dưới 6 tuổi là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thuộc nhóm do ngân sách Nhà nước đóng. Vì vậy, dù chưa được cấp thẻ bảo hiểm y tế thì trẻ dưới 6 tuổi vẫn được hưởng bảo hiểm y tế khi khám, chữa bệnh theo quy định tại Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế.

    Tại khoản 2 Điều 8 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế đã quy định:

    “Trẻ em dưới 6 tuổi đến khám bệnh, chữa bệnh chỉ phải xuất trình thẻ BHYT. Trường hợp không xuất trình thẻ BHYT vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia BHYT nhưng phải xuất trình giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh; trường hợp phải điều trị ngay sau khi sinh mà chưa có giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở y tế và cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ của trẻ ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định...”.

    Theo đó, nếu bạn chưa thực hiện thủ tục xin cấp thẻ bảo hiểm y tế cho con thì bạn có thể xuất trình giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh của bé để chứng minh bé dưới 6 tuổi để được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

    Gia đình là nơi cuộc sống bắt đầu và tình yêu không bao giờ kết thúc.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-