Chế độ cho người nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #229396 26/11/2012

    LyHung267

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Chế độ cho người nghỉ việc

    Kính gửi Luật sư.

    Tôi là cán bộ của một quỹ tín dụng cơ sở, đã công tác tại quỹ kể từ ngày thành lập (năm 1994), đảm nhiệm chức danh Chủ tịch HĐQT quỹ từ đó đến nay. Do đã có chế độ hưu trí nên tôi không được tham gia đóng bảo hiểm, hàng tháng quỹ tín dụng trả cho tôi một khoản tương đương với số tiền đóng BHXH và BHYT của chức danh kế toán trưởng. Nay do cao tuổi, không thể cơ cấu vào các chức danh lãnh đạo, được quỹ cho nghỉ việc và bản thân tôi cũng đồng ý nghỉ việc. Vậy kính mong Luật sư cho biết khi tôi nghỉ việc có được hưởng chế độ gì không và nếu được hưởng thì căn cứ trên cơ sở pháp lý nào? Xin trân trọng cảm ơn!

     
    22297 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LyHung267 vì bài viết hữu ích
    tranghanoi84 (06/05/2014) longlam (14/12/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #339251   16/08/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1338 lần


    Đó là điềui kiện bắt buộc: cả NLĐ và Người Sử dụng LĐ phải đóng đủ 6 tháng thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #339860   19/08/2014

    accatk
    accatk

    Sơ sinh


    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hienluong3003 viết:

    Luật sư cho em hỏi là người nghỉ chế độ thai sản thì công ty có đóng bảo hiểm cho ng lao động ko ạ?

     

    Theo như luật BHXH thì trong thời gian nghỉ đẻ thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

    Điểm 2 điều 35 luật BHXH quy định "Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội"

     
    Báo quản trị |  
  • #339624   18/08/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 150 lần


     Chào bạn Hienluong 3003,

    Câu hỏi của bạn được trả lời tại Điều 35 Luật BHXH năm 2006 bên dưới nhé!

    Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    2. #ff0000">Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #339861   19/08/2014

    kietbtre
    kietbtre

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Luật sư cho tôi xin hỏi thêm: Tôi công tác tại doanh nghiệp nhà nước hơn 10 năm, tôi xin thôi việc và đơn vị đã ra QĐ giải quyết chấm dứt HĐLĐ đúng quy định từ ngày 15/7/2014. Vậy cho tôi hỏi, ngoài các khoản trợ cấp thôi việc doanh nghiệp phải trả, thì các khoản chi khen thưởng, phúc lợi, quỹ lương thừa... trước thời gian trên tôi có được hưởng không? Xin cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #339933   20/08/2014

    accatk
    accatk

    Sơ sinh


    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo luật lao động thì "Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày" quy định tại điều 47 bộ luật lao động.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ