DanLuat 2015

Chế độ cho người lao động nghỉ chờ việc

Chủ đề   RSS   
  • #254310 10/04/2013

    ngoclan71

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ cho người lao động nghỉ chờ việc

    Tôi bắt đầu vào làm việc tại một công ty nhà nước tháng 9/1995. Đến năm 2007 công ty cổ phần hóa chuyển sang công ty cổ phần với 53% vốn Nhà Nước. Đến tháng 8/2012 công ty ra thông báo cho toàn bộ nhân viên phòng chúng tôi cùng một số CBCNV xưởng sản xuất tạm nghỉ chờ việc hưởng lương: 1.050.000 đồng. Thời gian nghỉ chờ việc từ 01/8/2012 cho đến khi có phương án kinh doanh được phê duyệt.

    Xin mọi người tư vấn:

    Công ty cho chúng tôi nghỉ hưởng lương như vậy có đúng không?

    Thời gian nghỉ chờ việc được phép kéo dài trong thời hạn bao nhiêu lâu?

    Xin cảm ơn!

     
    16586 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngoclan71 vì bài viết hữu ích
    themiracle (10/04/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #254322   10/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Điều 62

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1- Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương.

    2- Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

    3- Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc vì những nguyên nhân bất khả kháng, thì tiền lương do hai bên thỏa thuận, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Trường hợp của bạn được hiểu là rơi vào khoản 3 của điều 62.

    Mức lương tối thiểu của khoản 3 được hiểu là mức lương tối thiểu chung.

    Vì vậy, doanh nghiệp trả lương không trái luật.

    Về thời hạn ngừng việc: không xác định! Nếu ngừng việc theo thời hạn tạm ngừng hoạt động doanh nghiệp mới xác định được theo Luật doanh nghiệp.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    themiracle (10/04/2013)
  • #254324   10/04/2013

    themiracle
    themiracle
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 4057
    Cảm ơn: 287
    Được cảm ơn 264 lần


     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-