DanLuat 2015

Chế độ cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #418305 12/03/2016

    Chế độ cho người lao động

    Xin tư vấn giúp tôi vấn đề này:

    Những người lao động ở công ty tôi đã hưởng chế độ bồi dưỡng độc hại theo Thông tư số: 25/2013/TT-BLĐTBXH thì có được hưởng chế độ phụ cấp độc hại theo lương hay không?

     
    2047 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418310   12/03/2016

    Điều 31. Kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc (NĐ 05/2015/NĐ-CP ngày 12/01/2015)

    1. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng đồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.

    2. Người lao động nghỉ việc có lý do chính đáng trong các trường hợp sau:

    a) Do thiên tai, hỏa hoạn;

    b) Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp bị ốm có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật;

    c) Các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

    Vấn đề này tôi xin tư vấn giải thích thêm cho tôi rõ nội dung này. 

    Theo Tôi nghỉ là như thế này: Kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc xảy ra 2 trường hợp: trường 1 và trường hợp 2 như Điều 31 đã nêu ở trên.

    Riêng trường hợp 1 thì tôi hiểu rõ, còn trường hợp 2  "2. Người lao động nghỉ việc có lý do chính đáng trong các trường hợp sau:

    a) Do thiên tai, hỏa hoạn;

    b) Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp bị ốm có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật;

    c) Các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động."

    Theo tôi nghỉ thiên tai hỏa hoạn (điểm a, khoản 2) là sự cố bất khả kháng mà luật pháp đã công nhận thì tại sao lại quy tội cho người lao động để sa thải.

    Còn trường hợp điểm b, khoản 2): bản thân, bố mẹ,.... theo tôi nghỉ bản thân bị tai nạ được cấp cứu tại một bệnh viện nào đó lúc đó bản thân cũng không biết, nhân thân chưa biết thì sao quy tội cho họ được.

    Xin tư vấn làm rõ các nộ dung đã nêu trên. xin chân thành cảm ơn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #418407   13/03/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chế độ bồi dưỡng độc hại và chế độ phụ cấp độc hại là hai chuyện khác nhau, chuyện này không thay thế cho chuyện kia.

    Còn ở điều 31 nghị định 05/2015, chắc bạn chưa đọc kỹ

    1. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng đồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #418448   14/03/2016

    Điều 31. Kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc

    1. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng đồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng. (ở điểm này đã rõ không cần trả lời)

    2. Người lao động nghỉ việc có lý do chính đáng trong các trường hợp sau:

    a) Do thiên tai, hỏa hoạn;

    b) Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp bị ốm có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật;

    c) Các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

    Tại khoản 2 theo mình thì không thể sa thải người lao động được, bởi các lý do sau:

    1. a) Do thiên tai, hỏa hoạn: đây là sự cố bất khả kháng, mà đã bất khả kháng rồi thì làm sao quy tội được. Ví dụ: Thứ nhất, lụt xảy ra làm chia cắt một vùng rông lớn không có phương tiện nào tiếp cận thì làm sao họ thông báo cho bên kia biết được mà dẫn đến kỷ luật sa thải.

    Thứ hai, hỏa hoạn xảy ra người và nhà bị cháy hết, người phải đi cấp cứu không biết chết sống thế nào thì làm sao thông báo cho bên kia được.

    2. b) Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ,..... Ví dụ: Bản thân người lao động bị tai nạn nào đó, tai nạn giao thông chẵn hạn bị bất tĩnh phải đi cấp cứu thì làm sao thông báo cho ai đó biết được mà bị sa thải.

    Xin bạn tư vấn cho mình hiểu thêm vấn đề này. Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #418490   14/03/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Bạn phongkehoachbtt  vẫn chưa đọc kỹ rồi

    Khoản 1 nói về việc NLĐ sẽ bị sa thải nếu nghỉ quá số ngày cho phép mà không có lý do chính đáng. Có nghĩa là nếu có lý do chính đáng thì sẽ không phải là lý do để bị sa thải.

    Khoản 2 nói về những trường hợp được coi là lý do chính đáng. Có nghĩa là trong những trường hợp quy định ở khoản 2 thì NLĐ sẽ không bị sa thải.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #418501   15/03/2016

    Xin cảm ơn bạn nhiều

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-