DanLuat 2015

chế độ cho lao động thai sản đi làm sớm

Chủ đề   RSS   
  • #355188 08/11/2014

    chế độ cho lao động thai sản đi làm sớm

    Tôi là cán bộ công tác đoàn thể huyện. Tôi nghỉ chế độ thai sản hết 4 tháng. Còn 2 tháng tôi xin đi làm sớm, được cơ quan đồng ý. Nhưng tài chính lại không cho rút tiền lương. Xin hỏi tôi đi làm sớm theo luật lao động như vậy có được hưởng lương (tôi đã nhận đủ tiền chế độ thai sản 6 tháng)?? Cách tính lương tôi đi làm sớm như thế nào? Xin nhờ các luật sư tư vấn giúp hiện tôi đi làm sớm mà không được trả lương. Xin cảm ơn chân thành.
     
    6746 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #355215   08/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn đọc kỹ quy định này của bộ luật lao động nhé

    Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    trinhthanhngatranyen (10/11/2014) PHAMQUAT2013 (20/03/2015)
  • #355447   10/11/2014

    phòng tài chính không cho rút tiền lương đi làm sớm

    Tôi đã đi làm sớm nhưng phòng tài chính không cho rút tiền lương đi làm sớm. Nói là rút thì không được quyết toán. Xin hỏi cơ quan tôi phải trả lương cho tôi như thế nào, mức nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #355537   10/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn được trả lương theo mức lương bình thường của bạn trước khi sinh con, đó là quy định pháp luật rõ ràng rồi

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-