DanLuat 2015

Chế độ cho cán bộ đi công tác vào ngày nghỉ

Chủ đề   RSS   
  • #503534 28/09/2018

    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (409)
    Số điểm: 4105
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 30 lần


    Chế độ cho cán bộ đi công tác vào ngày nghỉ

    Mình hiện đang là công chức. Đơn vị mình có phân công mình đi công tác, nên mình muốn hỏi các vấn đề có liên quan đến làm thêm giờ. Khi cán bộ được phân công đi công tác trong tỉnh nhưng rơi vào ngày nghỉ hàng tuần (cụ thể là thứ 7 và chủ nhật). Như thế khi thanh toán đơn vị sẽ thanh toán theo thực tế đi công tác trong tỉnh hay thanh toán theo hình thức làm thêm giờ. Nếu thanh toán theo hình thức làm thêm giờ thì đơn vị sẽ áp dụng văn bản nào vì đây là trường hợp làm thêm giờ nhưng ở địa điểm bên ngoài đơn vị?

     
    166 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503550   28/09/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (409)
    Số điểm: 4105
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 30 lần


    Đầu tiên, về chế độ lương thì việc đi công tác vào ngày nghỉ chính là việc làm thêm giờ, theo đó cơ quan sẽ phải chi trả tiền lương làm thêm giờ theo quy định của Thông tư liên tịch 08/2005/TTLT-BNV-BTC.

    Ngoài ra, khi đi công tác như thông tin đưa ra thì người này còn được hưởng thêm chế độ công tác phí theo quy định của Thông tư 40/2017/TT-BTC:

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng
    ...
    2. Đối tượng áp dụng:

    a) Đối với chế độ công tác phí:

    - Cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng theo quy định của pháp luật làm việc tại các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, các tổ chức hội sử dụng kinh phí do ngân sách nhà nước hỗ trợ.

    - Đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp khi tham gia hoạt động của Hội đồng nhân dân.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #504256   09/10/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 11 lần


    Theo mình biết tại Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang có nêu:

    “2. Chế độ trả lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức, viên chức thực hiện theo quy định của Bộ luật Lao động.”

    Thì hiện chế độ trả lương làm thêm sẽ áp dụng quy định tại Bộ luật lao động 2012 chứ nhỉ, sao lại áp dụng quy định theo Thông tư liên tịch 08/2005/TTLT-BNV-BTC. Đồng thời văn bản trên hiệu lực của nó là không phù hợp thì việc áp dụng nó để chi trả tiền lương làm thêm cho cán bộ, công chức có hợp lý hay không?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-