DanLuat 2015

Chế độ chính sách theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg

Chủ đề   RSS   
  • #286452 16/09/2013

    seafer2001

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ chính sách theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg

    Xin hỏi trường hợp của ba tôi là ông Phạm Tuấn Nghiệm đã kê khai đầy đủ các loại giấy tờ có liên quan đến việc giải quyết chế độ theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg và có biên bản họp xét của Hội đồng chính sách cấp xã ký 28/6/2012 về chế độ chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ Quốc tế giúp bạn Lào, Campuchia sau ngày 30/4/1975 đã phục viên xuất ngũ, thôi việc. Có hiệu lực thi hành ngày 01/01/2012. Nhưng khi chuyển hồ sơ về Ban CHQS huyện chuyển về Bộ CHQS tỉnh giải quyết để được chi trả chế độ thì hồ sơ của ba tôi được trả về với lý do là chuyển ngành và đưa sang Phòng TBXH huyện giải quyết. Ba tôi đã làm đơn xác nhận là không được hưởng chế độ hưu trí gửi Phòng BHXH xác nhận để tiếp tục hoàn chỉnh hồ sơ gửi về trên. Trong quá trình chờ giải quyết chế độ chính sách thì ba tôi đã qua đời ngày 04/8/2013 do bệnh. Vậy xin hỏi trường hợp của ba tôi nếu có Quyết định về việc hưởng chế độ 62 thì có được hưởng chế độ mai táng phí hay không? Nếu theo quy định để được hưởng chế độ mai táng phí phải có giấy chứng tử kèm quyết định 62 thì mới được hưởng, gia đình tôi đã liên hệ Phòng TBXH huyện nhưng không được trả lời thỏa đáng. Bởi lẽ ba tôi đã làm hồ sơ từ năm 2012 vì lý do khách quan mà hồ sơ chưa được giải quyết và đã từ trân trước khi được hưởng chế độ. Xin cảm ơn! 

     
    9023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286485   16/09/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Bạn hỏi mình chả hiểu?

    Theo quy định về thủ tục hưởng mai táng phí trong Điều 6 Quyết định 62/2011/QĐ-TTg có quy định:

    Điều 6. Chế độ bảo hiểm y tế, mai táng phí

    Đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 2 Quyết định này nếu chưa được hưởng chế độ bảo hiểm y tế thì được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế; khi từ trần người lo mai táng được hưởng chế độ mai táng phí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội hiện hành.

    Theo quy định tại Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về thủ tục lập hồ sơ, quản lý hồ sơ, thực hiện chế độ ưu đãi người có công với cách mạng và thân nhân

    Điều 39. Hồ sơ, thủ tục hưởng mai táng phí, trợ cấp một lần

    1. Hồ sơ

    a) Bản khai của đại diện thân nhân (kèm biên bản ủy quyền) hoặc người tổ chức mai táng (Mẫu TT1);

    b) Giấy chứng tử;

    c) Hồ sơ của người có công với cách mạng;

    d) Quyết định trợ cấp và giải quyết mai táng phí (Mẫu TT2).

    Như vậy nếu hưởng mai táng phí thì bắt buộc phải có Giấy chứng tử chứ bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #286641   17/09/2013

    seafer2001
    seafer2001

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp của Ba tui đang trong quá trình làm hồ sơ 62 mà chưa được hưởng chế độ thì đã qua đời ngày 4/8/2013. Trong khi đó hồ sơ đã chuyển về trên chờ giải quyết. Vậy nếu như ba tôi có Quyết định được hưởng chế độ theo Quyết định 62 thì có được hưởng mai táng phí ko? Vì theo quy định như trên mai táng phí chỉ được hưởng khi có quyết định 62 + Giấy chứng tử. Mà ba tôi thì hồ sơ đa chờ giải quyết chế độ.

     
    Báo quản trị |  
  • #286642   17/09/2013

    seafer2001
    seafer2001

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp của ba tôi là chết trước khi có Quyết định hưởng.

     
    Báo quản trị |  
  • #291913   17/10/2013

    Sao không có ai giải đáp trường hợp này vậy? ba tôi cũng thế, ngày nhận trợ cấp 1 lần theo Quyết định 62 thì ông cũng đã mất gần 1 năm rồi, không biết là có được hưởng thêm trợ cấp mai táng phi không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-