DanLuat 2015

Chế độ chính sách đối với Chủ nhiệm hợp tác xã

Chủ đề   RSS   
  • #407923 27/11/2015

    thienktnn

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ chính sách đối với Chủ nhiệm hợp tác xã

    Kính chào luật sư,

    Luật sư cho tôi hỏi 1 vấn đề như sau: Bố tôi làm chủ nhiệm hợp tác xã từ năm 1993 đến năm 2003 nhưng không được đóng bảo hiểm xã hội (sau năm 2003 thì làm chủ tịch xã).

    Mới đây Thủ tướng CP ban hành Quyết định số 250/QĐ-TTg ngày 29/01/2013 V/v giải quyết chế độ, chính sách đối với Chủ nhiệm HTX có quy mô toàn xã trong thời kỳ bao cấp chưa được hưởng chế độ

    Theo quy định thì bố tôi thuộc đối tượng được đóng bảo hiểm xã hội từ năm 1993- 1/7/1997. Vậy cho tôi hỏi thời gian từ ngày 1/7/1997 đến 2003 bố tôi có được truy nộp đóng BHXH để được tính thời gian tham gia BHXH không?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư và ban quản trị

    Kính chúc sức khỏe luật sư

     

     
    1674 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413647   18/01/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Chào bạn, theo quy định tại Công văn 4533/BHXH-CSXH năm 2013 hướng dẫn thực hiện Quyết định 250/QĐ-TTg do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành ngày 14/11/2013: "2.2. Đối với người đang tham gia BHXH hoặc bảo lưu thời gian đóng BHXH

     
    Đối tượng tại Điểm 1 nêu trên, sau khi thôi làm Chủ nhiệm hợp tác xã mà trực tiếp làm ít nhất một trong các công việc quy định tại Điều 1 Quyết định số 250/QĐ-TTg, hiện đang tham gia BHXH (kể cả tham gia BHXH tự nguyện) hoặc bảo lưu thời gian tham gia BHXH, nếu có thời gian sau khi thôi làm Chủ nhiệm hợp tác xã thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc mà chưa đóng BHXH theo quy định thì phải truy nộp. Thời gian làm Chủ nhiệm hợp tác xã từ ngày 01/7/1997 trở về trước không phải truy nộp và thời gian này được tính cộng nối với thời gian đã đóng BHXH để tính hưởng chế độ BHXH theo quy định hiện hành của pháp luật kể từ ngày 29/01/2013 (ngày Quyết định số 250/QĐ-TTg có hiệu lực). Việc xác định thời gian công tác được hưởng BHXH đối với Chủ nhiệm hợp tác xã thực hiện theo quy định hiện hành về tính thời gian hưởng BHXH như đối với người giữ chức vụ, chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 01/01/1998."
     
    Thời gian từ 01/07/1997 đến 2003 nếu thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thì thực hiện truy nộp theo quy định trên.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-