CHẾ ĐỘ BỒI DƯỠNG BẰNG HIỆN VẬT THEO QUY ĐỊNH TẠI TT 25/2013/TT-BLĐTHXH

Chủ đề   RSS   
  • #310878 24/02/2014

    SedoVinako

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ BỒI DƯỠNG BẰNG HIỆN VẬT THEO QUY ĐỊNH TẠI TT 25/2013/TT-BLĐTHXH

    Cho tôi hỏi : Nhân viên y tế làm việc tại phòng y tế công ty có thuộc đối tượng được hưởng bồi dưỡng bằng hiện vật hay không?

    Công ty tôi là nhà máy sản xuất may mặc- quy mô 1.500 công nhân. hiện có 01 phòng y tế.

    Yếu tố môi trường theo kết quả đo đạc hàng năm là không có yếu tố nguy hiểm độc hại

     

     

    Chân thành cảm ơn.

     
    3848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311049   25/02/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5464
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 431 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc, Luật sư giải đáp như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 2, Thông tư 25/2013/TT-BLĐTBXH quy định các điều kiện để được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật như sau:

    1. Người lao động được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật khi có đủ các điều kiện sau:

    a) Làm các nghề, công việc thuộc danh mục nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành;

    b) Đang làm việc trong môi trường lao động có ít nhất một trong các yếu tố nguy hiểm, độc hại không đạt tiêu chuẩn vệ sinh cho phép theo quy định của Bộ Y tế hoặc trực tiếp tiếp xúc với các nguồn gây bệnh truyền nhiễm.

    Việc xác định các yếu tố quy định tại điểm b Khoản 1 Điều này phải được thực hiện bởi đơn vị đủ điu kiện đo, kim tra môi trường lao động theo quy định của Bộ Y tế (sau đây gọi tắt là đơn vị đo, kiểm tra môi trường lao động).

     

                Như vậy, xét trường hợp của công ty bạn, yếu tố môi trường làm việc theo kết quả đo đạc hàng năm là không có yếu tố nguy hiểm, độc hại. Như vậy, người lao động, cụ thể là nhân viên y tế sẽ không đủ điều kiện để thuộc đối tượng được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật.

     

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ Công Ty Luật Thành Đô http://luatthanhdo.com/ để được tư vấn miễn phí.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com