Chế độ BHXH khi tạm hoãn HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #391263 09/07/2015

    Chế độ BHXH khi tạm hoãn HĐLĐ

    Xin chào luật sư! Tôi có câu hỏi sau rất mong được sự tư vấn và hướng dẫn của luật sư. Tôi có kí hợp đồng lao động với công ty từ ngày 1/7/2012. Đến 28/6/2012 giữa công ty và tôi có thỏa thuận thực hiện tạm hoãn HĐLĐ do công ty thời điểm đó gặp khó khăn về tài chính, thời gian tạm hoãn HĐLĐ từ ngày 28/6/2014 đến hết ngày 15/3/2015. Trong thời gian tạm hoãn HĐLĐ tôi không được hưởng lương. BHXH.BHYT.BHTN. Đến ngày 20/3/2015 Công ty ra quyết định Chấm dứt HĐLĐ với tôi. Ngày 21/5/2015 tôi có đên TTDVVL để đăng kí và đề nghị hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp nhưng bên TTDVVL có trả lời trường hợp của tôi không đủ điều kiện hưởng chế độ BHTN( Theo khoản 2 Điều 12 Nghị định 28/2015/NĐ-CP do không đóng BHTN tháng liền kề trước khi nghỉ việc). Vậy tôi xin hỏi như sau:

    1. Thời gian tãm hoãn HĐLĐ tôi không được hưởng các chế độ BHXH,BHYT,BHTN như vậy là đúng hay sai?

    2. TTDVVL trả lời về điều kiện hưởng trợ cấp chế độ BHTN của tôi như vậy là đúng hay sai?

    3. Trong trường hợp này lỗi thuộc về ai?( cá nhân tôi; TTDVVL; Công ty) và că

     
    10644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391542   10/07/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Theo quy định Điều 44 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) về BHXH bắt buộc về Tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí tử tuất như sau:
    Các trường hợp người sử dụng lao động được tạm dừng đóng khi:
    - Gặp khó khăn phải tạm dừng sản xuất, kinh doanh;
    - Gặp khó khăn do thiên tai, mất mùa.                   

     

    Chào bạn!

    Theo quy định Điều 44 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) về BHXH bắt buộc về Tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí tử tuất như sau:

    - Không bố trí được việc làm cho người lao động, trong đó số lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội phải tạm thời nghỉ việc từ 50% tổng số lao động có mặt trước khi tạm dừng sản xuất, kinh doanh trở lên;
    - Bị thiệt hại trên 50% tổng giá trị tài sản do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, mất mùa gây ra (không kể giá trị tài sản là đất).
    Thời gian tạm dừng đóng theo tháng và không quá 12 tháng.
    Thẩm quyền quyết định việc tạm dừng đóng: Cơ quan quản lý nhà nước về BHXH cấp tỉnh quyết định tạm dừng đóng đối với người sử dụng lao động thuộc địa phương quản lý (Cụ thể là Sở Lao động – Thương binh và xã hội tỉnh).
    Trong thời gian tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất, người sử dụng lao động vẫn đóng vào quỹ ốm đau và thai sản, quỹ tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp. Người lao động được hưởng các chế độ ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định và được giải quyết hưởng chế độ hưu trí khi đủ điều kiện.
    Theo quy định của Điều 11 Nghị định 28/2015/NĐ-CP ngày 12/03/2015 của Chính phủ  quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về Bảo hiểm thất nghiệp về tham gia Bảo hiểm thất nghiệp như sau:
    Người lao động được tạm dừng đóng thuộc các điều kiện sau: người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã giao kết theo quy định của pháp luật thì người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian này.Như vậy trong trường hợp của bạn cần xem xét xem người sử dụng lao động có thuộc trường hợp được tạm dừng đóng hay không từ đó mới có thể giải quyết được vấn đề.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #391548   10/07/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Điều 44 Nghị định 152 mà LS dẫn là áp dụng cho trường hợp dừng đóng BHXH (riêng chế độ hưu trí) cho cả đơn vị, chứ không phải là dừng đóng riêng lẻ như trường hợp bạn duckhanh15987 hỏi.

    Căn cứ Điều 12 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì trường hợp bạn duckhanh15987 tạm hoãn thực hiện HĐLĐ và không đóng BHTN thời gian này là hoàn toàn đúng luật. Ở đây chỉ chưa rõ từ ngày 16/3 đến ngày 19/3/2015 bạn có làm việc hay không? Nếu khoảng thời gian này bạn vẫn nghỉ việc thì Bạn được hưởng chế độ thất nghiệp khi chấm dứt HĐLĐ (sau khi tạm hoãn HĐLĐ).

    Trả lời 3 câu hỏi của bạn như sau:

    1. Đúng

    2. sai

    3. Lỗi thuộc về TTDVVL

    Trường hợp từ ngày 16 đến ngày 19/3/2015 bạn có làm việc thì cty phải đóng BHTN cho bạn cả tháng 3/2015 thì bạn mới đủ điều kiện hưởng BHTN.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (11/07/2015) doanthilanphuong (18/01/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com