Chế độ BHXH đối với người hết tuổi lao động

Chủ đề   RSS   
  • #564642 09/12/2020

    betin

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ BHXH đối với người hết tuổi lao động

    Kính gửi Luật sư,

    Mình đang gặp vấn đề vướng mắc liên quan đến chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc (BHXH) tại một quỹ tín dụng nhân dân, cụ thể như sau:

    Ông Nguyễn Văn A, sinh năm 1955, đã được nhận BHXH một lần vào tháng 01/2015 (số năm đóng BHXH là 11 năm 03 tháng). Tại thời điểm nhận BHXH một lần, ông A đang giữ chức vụ thành viên Hội đồng quản trị kiêm Giám đốc của quỹ tín dụng nhân dân.

    Sau đó, ông A tiếp tục làm việc tại quỹ tín dụng nhân dân với chức vụ Chủ tịch Hội đồng quản trị (không có hợp đồng lao động). Trong thời gian làm việc đến nay, quỹ tín dụng nhân dân không thực hiện đóng BHXH cho ông A (không đăng ký tên ông A trong danh sách đối tượng đóng BHXH của đơn vị) và hàng tháng, ông A cũng không đóng khoản BHXH nào.

    Ngoài ra, hàng tháng quỹ tín dụng nhân dân còn thực hiện chi trả cho ông A một khoản tiền tương đương số tiền BHXH ông A phải đóng với lí do thực hiện theo khoản 3, Điều 186 Bộ luật Lao động năm 2012.

    Vậy mình có 02 câu hỏi muốn phiền Luật sư tư vấn giúp:

    1. Việc quỹ tín dụng nhân dân và ông A không thực hiện đóng BHXH có trái với quy định pháp luật về BHXH không? Cơ quan có thẩm quyền xử lý nếu có phát sinh vi phạm?

    2. Việc quỹ tín dụng nhân dân chi trả tiền cho ông A theo khoản 3, Điều 186 Bộ luật Lao động năm 2012 có phù hợp với quy định không?

    Xin chân thành cám ơn Luật sư!

     
    280 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn betin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564739   13/12/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1479)
    Số điểm: 8581
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1008 lần
    Lawyer

    Về đối tượng bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. tại Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    ......”

    Và theo điểm b Khoản 1 Điều 2 Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định: hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng trở lên bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    Vậy, theo như những gì bạn đã trình bày trên đây, có thể thấy ông A tiếp tục làm việc tại quỹ tín dụng nhân dân với chức vụ Chủ tịch Hội đồng quản trị (không có hợp đồng lao động) thuộc trường hợp làm việc theo hợp đồng lao động nên bắt buộc phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Nếu ông A không đóng bảo hiểm xã hội hoặc thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc trốn đóng bảo hiểm là trái với quy định của pháp luật; hành vi này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.

    Như vậy, nếu chủ tịch hội đồng quản trị là người quản lý doanh nghiệp có hưởng tiền lương thì vẫn phải đóng BHXH. Tuy nhiên, ông A trực tiếp làm người quản lý điều hành hoạt động kinh doanh theo Khoản 2 Điều 185 Luật Doanh nghiệp 2014 hay không phát sinh hợp đồng lao động giữa chính mình và doanh nghiệp cũng như không nhận tiền công, tiền lương từ việc quản lý điều hành doanh nghiệp, mà chỉ hưởng lợi nhuận từ kinh doanh của doanh nghiệp thì không bắt buộc phải tham gia đóng BHXH, BHYT, BHTN.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    betin (14/12/2020) ThanhLongLS (14/12/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;