Chế độ BHXH đối với hợp đồng đại lý

Chủ đề   RSS   
  • #465285 23/08/2017

    Chế độ BHXH đối với hợp đồng đại lý

    Luật sư cho tôi hỏi, hiện Tôi đang công tác tại doanh nghiệp nhà nước đóng trên địa bàn tỉnh Bắc giang.Loại hợp đồng: Hợp đồng đại lý và dịch vụ theo hình thức cộng tác viên.Nhứng, cơ quan không hề đóng bất cứ 1 loại bảo hiểm nào cho Tôi cũng như nhứng trường hợp như Tôi từ năm 2012 trở lại đây.Như vậy là đúng hay sai?

     
    2910 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465352   23/08/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10164)
    Số điểm: 57893
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4079 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định của pháp luật lao động thì khi giao kết hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên thì đơn vị sử dụng lao động phải tham gia BHXH bắt buộc cho bạn.

    Vì bạn chỉ là cộng tác viên chứ không phải là người lao động chính thức, hợp đồng giữa hai bên là hợp đồng cộng tác viên chứ không phải là hợp đồng lao động nên công ty đã không tham gia các chế độ cho bạn.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nguyenlamque150188 (31/08/2017)
  • #465583   25/08/2017

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 13 lần


    Theo mình thấy, nhiều cơ quan ký loại hợp đồng đại lý và dịch vụ để nhằm không đóng BHXH, BHYT. Tại điều 513 Bộ Luật Dân sự quy định Hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ. Và đối tượng của hợp đồng dịch vụ là công việc có thể thực hiện được, không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội (điều 514 BLDS)

    Còn Điều 15 Bộ Luật lao động quy định hợp đồng quy định Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

    Không rõ về tính bắt buộc trường hợp nào phải ký hợp đồng lao động mà trường hợp nào ký hợp đồng dịch vụ.

     

    hanguyent1112@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhhunguyen vì bài viết hữu ích
    nguyenlamque150188 (31/08/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com