DanLuat 2015

CHẾ ĐỘ BHXH Dành Cho giáo viên

Chủ đề   RSS   
  • #257726 26/04/2013

    Trangleo

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ BHXH Dành Cho giáo viên

     

    Gửi lời chào đến Luật sư tư vấn tại Thuvienphapluat.

    Tôi xin trình bày một vấn đề như sau và rất mong được bạn giải đáp trong thời gian sớm nhất!

    Tôi là Giáo viên bậc Tiểu học. Năm 2006, tôi là Giáo viên hợp đồng nhưng có tham gia Bảo hiểm Xã hội trong suốt 1 quá trình liên tục. Đến năm 2009, tôi chính thức được vào Biên Chế.

    Trong quá trình làm việc tôi có được biết đến thông tin về vấn đề Thâm niên dành cho Giáo viên các Cấp. Sau đó, qua tìm hiểu và qua mối quan hệ cùng ngành tôi có thấy những đồng nghiệp ở Tỉnh Hà Tây cũ( nơi trường tôi trực thuộc ) và cũng có quá trình làm việc, thời gian hợp đồng và thời gian vào Biên Chế, đóng Bảo hiểm như tôi nay đã được hưởng mức tiền Thâm niên bắt đầu từ ngày 1-05-2011. Song, Huyện tôi tuy thuộc cùng Tỉnh nhưng vẫn chưa được hưởng chế độ này.

    Tôi không có chuyên môn về lĩnh vực này nên rất thắc mắc và chưa hiểu kĩ về Chế độ Thâm niên. Vì vậy, tôi viết mail rất mong được giải đáp để biết thêm và nếu có thể thì sẽ được hưởng mức như thế nào?

    Rất mong Qúy luật sư dành thời gian lưu tâm đến vấn đề của tôi và rất nhiều đồng nghiệp khác!

    Tôi xin chân thành cảm ơn quí Luật sư!

     
    2664 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #258086   28/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào thầy/cô!

    Căn cứ điều 2 NĐ54/2011/NĐ-CP

     

    Điều 2. Điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

    1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

    Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

    a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

    b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

    a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

    b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

    Thời gian công tác của thầy/cô từ năm 2006 đến 2009 không được tính phụ cấp thâm niên, thời gian tính bắt đầu từ 2009 (thời điểm biên chế) về sau, tức đến 2014 thầy cô được phụ cấp thâm niên lần đầu.

    Thầy cô có thể tham khảo thêm 68/2011/TTLT-BGDĐT- BNV- BTC-BLĐTBXH

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Trangleo (02/05/2013)
  • #258515   02/05/2013

    Trangleo
    Trangleo

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cảm ơn quý luật sư Nguyenkhanhchinh rất nhiều ! chúc quý luật sư tuần làm việc mới hiệu quả !

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-