Chế độ BHXH của công an

Chủ đề   RSS   
  • #508847 29/11/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1144)
    Số điểm: 10748
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 258 lần


    Chế độ BHXH của công an

    Chồng tôi là cán bộ công an được ngành cấp bảo hiểm y tế đăng kí khám chữa bệnh ban đầu tại bệnh viện quốc tế. Chồng tôi bị đau bụng và nhập viện cấp cứu được chuẩn đoán là viêm ruột thừa cấp nên phải tiến hành phẫu thuật. Vậy, xin hỏi chế độ dành cho cán bộ công an mã CA5 được thanh toán viện phí như thế nào tại bệnh viện này. Chúng tôi có được chi trả 100% các loại dịch vụ để điều trị không? (trừ tiền phòng dịch vụ), bệnh này chúng tôi không có yêu cầu về thuốc men. Và ngoài việc nhập do điều trị cấp cứu ra, tôi muốn biết điều trị các loại bệnh khác lúc bình thường chúng tôi có phải chi trả thêm khoảng phí nào hay không? Vì theo tôi được biết mã thẻ này chi trả theo mức BHYT qui định và ngay cả các danh mục không có trong BHYT. Mong nhận được giải đáp.

     

     
    830 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508850   29/11/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (337)
    Số điểm: 2590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Về mã thẻ CA5 của chồng chị, theo quy định tại Quyết định 1351/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 thì:

    Điểm a khoản 1 Điều 2: "CA: Sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật, hạ sỹ quan, chiến sỹ nghĩa vụ đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân hưởng sinh hoạt phí từ ngân sách Nhà nước;"

    Điểm đ khoản 2 Điều 2: "đ) Ký hiệu bằng số 5: Được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí KCB, kể cả chi phí KCB ngoài phạm vi được hưởng BHYT; chi phí vận chuyển, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là QN, CA, CY."

    - Về mức hưởng BHYT được quy định cụ thể tại Điều 11 Nghị định 70/2015/NĐ-CP

    "Điều 11. Mức hưởng bảo hiểm y tế

    1. Các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này khi đi khám bệnh, chữa bệnh được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán trong phạm vi được hưởng quy định tại Điều 10 Nghị định này, với mức hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán đối với một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế đối với các trường hợp sau:

    ...."

    Còn về phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế, Điều 10 của Nghị định này quy định:

    "1. Phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế đối với các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được thực hiện theo quy định tại Điều 21 của Luật Bảo hiểm y tế đã được sửa đổi, bổ sung.

    2. Ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế quy định tại Khoản 1 Điều này và không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 23 của Luật Bảo hiểm y tế đã được sửa đổi, bổ sung, các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này còn được chi trả các chi phí khám bệnh, chữa bệnh khác bao gồm: Thuốc, hóa chất, vật tư y tế được cấp phép lưu hành tại Việt Nam và các dịch vụ kỹ thuật y tế được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo chỉ định của chuyên môn."

    Như vậy, đối với trường hợp bị viêm ruột thừa và điều trị tại bệnh viện đã đăng ký BHYT thì chồng chị sẽ được thanh toán 100% chi phí theo quy định. Các trường hợp khám, chữa bệnh khác cũng sẽ được chi trả theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định 70/2015/NĐ-CP nhưng trừ các trường hợp tại Khoản 3, 4 Điều 14 của Nghị định này.

     

     
    Báo quản trị |