DanLuat 2015

CHE ĐỘ BHXH CHO NỮ LĐ THAI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #286782 18/09/2013

    vuongthuy029

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    CHE ĐỘ BHXH CHO NỮ LĐ THAI SẢN

    Xin chào Luật sư!! Em MUỐN BIẾT NLĐ nữ nghỉ thai sản thì ko phải đóng BHXH và công ty cũng không phải đóng BHXH. VẬY CHO EM HỎI ĐIỀU LUẬT ĐÓ LÀ ĐIỀU BAO NHIÊU?? BÂY GIỜ BAN GIÁM ĐỐC EM MUỐN BIẾT CÁI ĐIỀU LUẬT ĐÓ NÓ NẰM Ở CHỖ NÀO. RẤT MONG LUẬT SƯ CHO EM BIẾT DIỀU BAO NHIÊU QUY ĐỊNH VỀ VẤN ĐỀ NÀY??

     
    2655 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286802   18/09/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

     Thắc mắc của bạn chúng tôi giải đáp như sau: 

    Thto quy định tại ĐIều 35 khoản 2 - Luật BHXH 2006 như sau: 

    "Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội. "

    Thân! 

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    vuongthuy029 (18/09/2013)