DanLuat 2015

Chế độ BHXH cho lao động nam khi vợ sanh

Chủ đề   RSS   
  • #432000 28/07/2016

    ThucNguyenHuu

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 9 lần


    Chế độ BHXH cho lao động nam khi vợ sanh

    Biết rằng:

    1. Nữ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nghỉ sanh được hưởng 6 tháng tiền lương tham gia BHXH.

    2. Nữ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nghỉ sanh được hưởng 2 tháng tã lót (lương tối thiểu chung)

    3. Nam (có tham gia BHXH) khi vợ sanh thường / sanh mổ thì được nghỉ 5 ngày/ 7 ngày; nếu số con nhiều hơn 1 thì cứ nhân số ngày nghỉ với số con (sanh thường / sanh mổ).

    Câu hỏi:

    Nam (có tham gia BHXH) có được hưởng 2 tháng tã lót (lương tối thiểu chung) khi vợ sanh không?

    Có 2 trường hợp:

    - Vợ có tham gia BHXH.

    - Vợ không tham gia BHXH.

    Xin Luật sư tư vấn! Cảm ơn.

     

     
    2201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432162   29/07/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Cái "biết rằng" của bạn chẳng liên quan gì đến câu hỏi cả.

    Câu trả lời thì có ở luật BHXH

    Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThucNguyenHuu (01/08/2016) HaiVIB (01/08/2016)
  • #432317   01/08/2016

    ThucNguyenHuu
    ThucNguyenHuu

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 9 lần


     

    ntdieu viết:

     

    Câu trả lời thì có ở luật BHXH

    Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

     

     

    Xin cảm ơn Luật sư!

    Các bạn làm công tác Nhân sự, Công đoàn, BHXH nhớ chú ý vấn đề này nhé:

    Khi có trường hợp sinh con, mình chú ý và hỏi thông tin đầy đủ để làm Hồ sơ hưởng quyền lợi BHXH cho người lao động.

    - Nếu lao động nữ sinh con và lao động nam làm chung Công ty, thì ngoài chế độ Thai sản cho lao động nữ, người chồng (lao động nam) được hưởng chế độ nghỉ chăm sóc vợ tùy theo vợ sinh thường (5 ngày) hay sinh mổ (7 ngày).

    - Nếu lao động nam làm Công ty, người vợ (lao động nữ) sinh con nhưng không tham gia BHXH thì người chồng vẫn được hưởng chế độ nghỉ chăm sóc vợ và chế độ trợ cấp 1 lần "2 tháng tã lót" cho con mình.

    Các bạn nhớ nhé!!!

    Cập nhật bởi ThucNguyenHuu ngày 01/08/2016 10:04:01 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #432320   01/08/2016

    ketoan1983
    ketoan1983

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty mình nữ nghỉ sinh, nam được hưởng chế độ này nhưng nếu nghỉ như thế thì nam lại bị trừ tiền thi đua, chuyên cần. Tính ra nếu không hưởng chế độ vợ nghỉ sinh thì tiền thu về còn nhiều hơn, vậy mới biết chế độ Nhà nước chỉ áp dụng chung thôi còn trong từng Doanh nghiệp thì chưa chắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ketoan1983 vì bài viết hữu ích
    HaiVIB (01/08/2016)
  • #432537   03/08/2016

    Tuancombanh
    Tuancombanh

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Có ai biết cụ thể ở thời điểm hiện này lao động nam có tham gia bảo hiểm xã hội khi nghỉ chế độ vợ sinh con ngoài được nghỉ từ 5 đến 7 ngày thì còn được hưởng chế độ nào nữa không ạ, tôi nghe nói có chế độ trợ cấp cho lao động là nam có vợ không tham gia bảo hiểm xã hội cụ thể là thế nào xin mọi người tư vấn dúp.

     
    Báo quản trị |  
  • #432539   03/08/2016

    ThucNguyenHuu
    ThucNguyenHuu

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào anh!

    Luật sư đã trả lời rồi, theo Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #432542   03/08/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào bạn,

    Bạn đọc Điều 38 Luật BHXH nhé hoặc đọc kỹ tư vấn của bạn ntdieu ở phía trên bài này.

    Cụ thể:

    Ví dụ bạn A ( Nam) đi làm tại công ty B đang có tham gia Bảo hiểm, có vợ đang ở nhà làm nội trợ/buôn bán...không tham gia BHXH, nếu vợ bạn A sinh con ngày 1/8/2016 thì bạn A sẽ được trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương cơ sở => 2 * 1.210.000 = 2.420.000 đồng. 

    Thủ tục hưởng bạn mang giấy khai sinh của con lên nộp cho phòng Nhân sự công ty và chờ công ty làm thủ tục xong, khi nào bên BH chuyển tiền thì công ty sẽ chuyển trả cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    Tuancombanh (18/08/2016)

0 Thành viên đang online
-