DanLuat 2015

Chế độ BHXH Cho lao động bị khởi tố nhưng không bị tạm giam

Chủ đề   RSS   
  • #516409 01/04/2019

    baluan-kimchi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2018
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ BHXH Cho lao động bị khởi tố nhưng không bị tạm giam

    Thưa luật sư. Luật sư tư vấn giúp tôi, nếu người lao động bị khởi tố nhưng không bị bắt tạm giam, nay người lao động có nguyện vọng xin được chấm dứt hợp đồng lao động, vậy trường hợp này công ty tôi có được chấm dứt HĐLĐ hay không? và người lao động có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian bị khởi tố nhưng không bị bắt tạm giam hay không?

    Cập nhật bởi baluan-kimchi ngày 01/04/2019 04:15:54 CH
     
    269 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516416   01/04/2019

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (233)
    Số điểm: 3090
    Cảm ơn: 379
    Được cảm ơn 93 lần


    Gửi bạn tham khảo!

    Theo quy định tại Bộ Luật lao động 2012

    "Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động."

    Bên cạnh đó tại Luật việc làm 2013 cũng có quy định:

    "Điều 49. Điều kiện hưởng

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

    3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

    b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

    c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

    đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

    e) Chết."

    Căn cứ theo những quy định trên bạn có thể chấm dứt hợp đồng lao động khi các bên có thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động là phù hợp quy định pháp luật. Về hưởng bảo hiểm thất nghiệp căn cứ vào điều kiện quy định bên trên nếu bạn đủ điều kiện như trên bạn sẽ được hưởng đầy đủ chế độ theo luật định.

    Chúc bạn sớm giải quyết được vướng mắc của mình!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    baluan-kimchi (02/04/2019)
  • #516836   15/04/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 3605
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 25 lần


    Việc hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động không có vấn đề gì bạn nhé. Nó là một trong những trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 36 Bộ luật Lao động 2012. Còn đối với việc hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu bạn thỏa các điều kiện quy định tại Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì được.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    baluan-kimchi (16/04/2019)