Chế độ BH khi nghỉ việc Nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #214003 16/09/2012

    doquyen383

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ BH khi nghỉ việc Nhà nước

    Kính gửi Luật sư!

    Tôi xin phép được hỏi Luật sư trường hợp của bạn tôi như sau: Bạn ấy là công chức Nhà nước công tác  được 13 năm tại một Quận thuộc Hà Nội đồng thời lại kinh doanh ngoài. Năm 2011 do tình hình kinh tế thế giới và trong nước quá khó khăn do bạn ấy mua bán BĐS và không trả được một số khoản nợ nên đã vỡ nợ. Bạn ấy đã gửi đơn xin nghỉ công tác tại cơ quan Nhà nước. Đến nay sau gần 01 năm nhưng chưa thấy cơ quan Nhà nước có những quyết định hay chính sách nào cho bạn ấy. Vậy xin Luật sư tư vấn giúp bạn ấy xem chế độ của bạn ấy sẽ được hưởng theo Luật là những gì? Xin trân trọng cảm ơn!

     
    5217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214030   16/09/2012
    Được đánh dấu trả lời

    NguyenChiCong1966
    NguyenChiCong1966

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2012
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 521
    Cảm ơn: 48
    Được cảm ơn 51 lần


    Trước hết xin chia sẻ những khó khăn bạn của bạn đang gặp phải, nhưng mọi việc rồi cũng sẽ qua đi.

    Vấn đề bạn hỏi tôi xin trả lời như sau: Theo như bạn xác định thì bạn của bạn là công chức, vì vậy yêu cầu xin thôi việc, chế độ thôi việc được quy định tại các văn bản sau:

    1.Luật  Cán bộ ,Công chức được Quốc Hội thông qua ngày 13/11/2008

    2. Nghị định số46/2010/NĐ-CP ngày 27/4/2010 quy định về thôi việc

    3.Nghị định số34/2011/NĐ-CP có hiệu lực từ 5/7/2012 quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức.

    Bạn của bạn đã làm đơn xin thôi việc, thuộc trường hợp thôi việc theo nguyện vọng . Theo quy định tại Điều 4 NĐ 46/2010 thì trong hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn, cơ quan có thẩm quyền phải có quyết định cho thôi việc hoặc có văn bản nói rõ lý do chưa giải quyết cho thôi việc.

    Các lý do chưa giải quyết cho thôi việc gồm: Có thể bạn đó đang bị xem xét để xử lý kỷ luật, có thể chưa thanh toán hết các nghĩa vụ tài chính đối với cơ quan,hoặc do chưa bố trí được người thay thế...Bạn của bạn cần đến cơ quan quản lý cán bộ hỏi sẽ biết rõ nguyên nhân.

    Nếu được cho  thôi việc, bạn của bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc.Theo quy định tại điều 5 Nghi định 46/2010 thì cứ 1 năm công tác sẽ được trả 1/2 tháng lương( gồm lương theo ngạch bậc, phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, thâm niên nghề,  và hệ số chênh lệchbảo lưu lương ( nếu có). Thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội sẽ được bảo lưu.

     Chào bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenChiCong1966 vì bài viết hữu ích
    admin (28/11/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: