DanLuat 2015

CHẾ ĐỘ BẢO HIỂM XÃ HỘI KHI NGHỈ HƯU TRƯỚC TUỔI

Chủ đề   RSS   
  • #398006 29/08/2015

    minhchau1962

    Female
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ BẢO HIỂM XÃ HỘI KHI NGHỈ HƯU TRƯỚC TUỔI

    Kính gửi Luật sư xin tư vấn giúp trường hợp của tôi như sau:

    Tôi tham gia giảng dạy theo hệ công lập của nhà nước từ ngày 12/11/1984 đến hết tháng 7/2009 thì Tỉnh Long An có chủ trương xã hội hóa giáo dục và đã có quyết định chuyển loại hình trường từ trường THPT sang trường THCS, THPT. Từ 1/8/2009 tôi tiếp tục ở lại đây công tác và đã tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội cho tôi như 01 giáo viên trường công lập.Mức lương theo BHXH hiện nay của tôi là là 8.057.500 đ.

    Hai năm gần đây tôi bị bệnh tiểu đường, sức khỏe có giảm sút , đang điều trị bệnh.Bây giờ tôi muốn xin nghỉ hưu trước tuổi (53 tuổi) có được không ? Cần phải làm các thủ tục gì , và nếu được thì lương hưu sẽ tính ra sao có bị thiệt so với chuyện mình cố gắng dạy đến đủ 55 tuổi ( 13/8/2017) rồi hưu hay không ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn sự tư vấn của Luật sư.

                                                                                               

     
    2089 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446248   10/02/2017

    Chào bạn!

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Trước hết, bạn  muốn xin nghỉ hưu lúc 53 tuổi (năm 2015) mà Luật bảo hiểm xã hội hiện hành có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016 và để cho bài tư vấn có tính thực tiễn, tôi sẽ áp dụng Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

    Thứ nhất, về điều kiện hưởng lương hưu khi nghỉ hưu trước tuổi. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2014

    “Điều 55. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

    b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.”

    Cụ thể trong trường hợp của bạn, bạn là nữ, 53 tuổi, đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 31 năm (>20 năm) và nếu như có giấy xác nhận của bệnh viện là bạn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì bạn có đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi.

    Thứ hai, về hồ sơ làm thủ tục để được hưởng chế độ nghỉ hưu.

    Để yêu cầu được hưởng lương hưu trước tuổi, bạn phải nộp hồ sơ tới cơ quan BHXH bao gồm: 
    - Sổ bảo hiểm xã hội.
    - Quyết định nghỉ việc đối với người đang đóng bảo hiểm xã hội.
    - Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng Giám định y khoa.

    Thứ ba, về mức lương hưu hàng tháng khi nghỉ hưu trước tuổi

    Theo quy định tại Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2014 đã nêu trên, bạn sẽ được hưởng mức lương hưu thấp hơn khi nghỉ hưu lúc 53 tuổi so với khi nghỉ hưu lúc 55 tuổi. Cụ thể, bạn có thể xem thêm cách tính mức lương hưu hàng tháng tại Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

    Hiện tại, do các thông tin mà bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Hà Tường Vân

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-