DanLuat 2015

chế độ bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #405486 06/11/2015

    chế độ bảo hiểm xã hội

    tôi có bố là cán bộ hưu chức vụ xã đội trưởng, được hưởng chế độ lương hưu được hơn 5 năm thì mất, nay gia đình lên làm thủ tục hưởng tuất trên bảo hiểm xã hội thành phố chỉ được hưởng tiền trợ cấp mai táng phí, còn tiền tuất hằng tháng cho bà đã trên 60 tuổi rồi thì lại không được hưởng hỏi lý do tại sao? xin các luật sư tư vấn giúp xin cảm ơn.

     
    1877 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #405503   06/11/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 36 Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn Luật BHXH 2006 thì:

    "Điều 36. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng theo Điều 64 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:
     
    1. Các đối tượng sau đây khi chết thì thân nhân quy định tại khoản 2 Điều này được hưởng trợ cấp hằng tháng:
     
    a) Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;
     
    b) Người đang hưởng lương hưu;
     
    c) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (kể cả chết trong thời gian điều trị lần đầu);
     
    d) Người đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.
     
    2. Thân nhân của các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng bao gồm:
     
    a) Con chưa đủ 15 tuổi (bao gồm con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú được pháp luật công nhận, con đẻ mà khi người chồng chết người vợ đang mang thai); con chưa đủ 18 tuổi nếu còn đi học; con từ đủ 15 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
     
    b) Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
     
    c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ;
     
    d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu dưới 60 tuổi đối với nam, dưới 55 tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.
     
    Thân nhân quy định tại điểm b, c, d khoản này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu chung."
     
    Như vậy, nếu cụ bà trên 60 tuổi và khi ba bạn có trách nhiệm nuôi dưỡng khi còn sống thì vẫn được hưởng chế độ tuất hàng tháng. Trường hợp BHXH từ chối cho hưởng chế độ tuất trường hợp này thì bạn có thể hỏi lại và nếu họ vẫn từ chối thì bạn yêu cầu trả lời bằng văn bản lý do từ chối.
     
    Thân!
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-