DanLuat 2015

Chế độ Bảo hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #256037 18/04/2013

    gaudaika

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 690
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Chế độ Bảo hiểm thất nghiệp

    Chào LS:

    Ba tôi tham gia BHXH tại 1 cty được hơn 7 năm.Sau đó thôi việc và chưa được 2 tháng thì ba tôi ký hợp đồng và làm việc tại 1 cty mới.

    Nhưng cty mới mà ba tôi làm gia là cty mới thành lập NV khá ít và người ta có thông báo"do số lượng NV mua BHXH dưới 10 người nên cty không tham gia được chế độ BHTN cho NV"

    Theo luât BHTN mới trong vòng 3 tháng từ ngày nghỉ việc đăng ký tại cơ quan BHTN thì sẽ được hộ trở BHTN ,nhưng nếu trong 3 tháng có việc làm mới thì BHTN không được hộ trợ nữa.

    Vậy nếu như ba tôi thôi việc tại cty hiện tại đang làm này thì chế độ BHTN của ba tôi đã tham gia hơn 7 năm qua có nhận được hay không?

    kính mong LS giải đáp giúp.Thanks

     
    1631 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #256304   19/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn , nếu ba của bạn đủ điều kiện dưới đây thì ba của bạn được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp.

    Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-