Chạy xe thay bánh căm có bị phạt tiền không?

Chủ đề   RSS   
  • #547660 30/05/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Chạy xe thay bánh căm có bị phạt tiền không?

    Chào anh chị, em mới sắm một chiếc vario 150 phân khối, em tính xuống căm cho chiếc xe của mình, anh chị cho em hỏi trường hợp này thì có bị công an phạt gì không nhỉ?
     
    Theo quy định tại Điểm c Khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    Chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc bạn thay đổi từ bánh mâm sang bánh căm cho xe mình có thể bị xử phạt theo quy định nêu trên về hành vi thay đổi kết cấu xe với mức phạt trung bình khoảng 1.400.000 đồng. Xin thông tin cho bạn được rõ.
    Cập nhật bởi HNP1997 ngày 30/05/2020 09:44:41 CH
     
    701 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547821   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Mình thấy vấn đề này thực tế cảnh sát giao thông cũng ít quan tâm. Chủ yếu họ xử phạt các hành vi độ ống pô, thay áp xe, màu xe, đèn xe là chủ yếu. Còn về bánh xe thì do nhu cầu đi lại nên họ thường nhẹ tay bỏ qua. Nhưng nếu chiếu theo quy định thì hành vi này thật ra sẽ bị xử phạt theo quy định bạn dẫn chiếu trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #549872   25/06/2020

    CSGT chủ yếu bắt các lỗi vi phạm luật tham gia giao thông đường bộ. còn xe cộ ở VN đông như kiến đế mà kiểm soát được thì rất chi là khó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hello_moto vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2020)