Chạy xe ôtô làn đường bên trái có khả năng bị phạt đến 600.000 đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #556006 28/08/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Chạy xe ôtô làn đường bên trái có khả năng bị phạt đến 600.000 đồng?

    Chào anh chị, hôm qua chồng tôi trong khi chạy xe ô tô về quê thì có bị công an bắt phạt lỗi chạy ô tô sai chiều. Hồi đó giờ tôi chỉ biết có lỗi sai làn chứ chưa nghe nói đến hành vi chạy làn trái cũng bị phạt. Anh chị cho tôi hỏi công an lập biên bản xử phạt chồng tôi 500.000 đồng với lỗi là đi chậm và không đi về bên phải phần đường xe chạy là có đúng quy đinh không?
     
    Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    - Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc cảnh sát giao thông xử phạt chồng bạn 500.000 đồng là phù hợp quy định của pháp luật.
    Cập nhật bởi HNP1997 ngày 28/08/2020 10:01:51 CH Cập nhật bởi HNP1997 ngày 28/08/2020 10:01:24 CH
     
    576 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận