Chạy xe máy chỉ có gương bên phải bị phạt đến 150.000 đồng

Chủ đề   RSS   
  • #545303 02/05/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Chạy xe máy chỉ có gương bên phải bị phạt đến 150.000 đồng

    Chào anh chị, Tôi là phụ nữ nội trợ. Tôi có một chiếc honda lead, xe tôi đã bị vỡ gương chiếu hậu bên trái. Tuy nhiên gương bên phải vẫn còn xài tốt. Hôm qua tôi đi chợ thì bị một anh giao thông bắt và xử phạt tại chỗ vì không có gương là 150.000 đồng . Anh chị cho tôi hỏi tại sao xe tôi có gương mà tôi vẫn bị phạt ạ? Luật gì mà lạ vậy.
     
    Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    Điều khiển xe không có gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc xe bạn không có gương bên trái và bị cảnh sát giao thông xử phạt tại chỗ với mức phạt 150.000 đồng là hoàn toàn phù hợp quy định của pháp luật.
     
    645 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận