Chạy quá tốc độ quy định mà không bị xử lý vi phạm hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #515312 14/03/2019

    nguyenducphong_123456
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2018
    Tổng số bài viết (154)
    Số điểm: 3561
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 113 lần


    Chạy quá tốc độ quy định mà không bị xử lý vi phạm hành chính?

     

    Nếu đoạn đường mà chúng ta đang đi quy định tốc độ 50km/h mà chúng ta chạy 53 – 54 km/h thì có bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt hay không? Liệu có bao giờ bạn đặt ra câu hỏi như thế.

    Dưới đây là bảng quy định về tốc độ xe cơ giới khi tham gia giao thông

    Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới trên đường bộ (trừ đường cao tốc) trong khu vực đông dân cư

    Loại xe cơ giới đường bộ

    Tốc độ tối đa (km/h)

    Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên

    Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới

    Các phương tiện xe cơ giới, trừ các xe được quy định tại Điều 8 Thông tư này( xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự trên đường bộ)).

    60

    50

    Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới trên đường bộ (trừ đường cao tốc) ngoài khu vực đông dân cư

    Loại xe cơ giới đường bộ

    Tốc độ tối đa (km/h)

    Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên

    Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới

    Xe ô tô con, xe ô tô chở người đến 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải đến 3,5 tấn.

    90

    80

    Xe ô tô chở người trên 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải trên 3,5 tấn.

    80

    70

    Ô tô buýt; ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc; ô tô chuyên dùng; xe mô tô.

    70

    60

    Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác.

    60

    50

    Chạy quá tốc độ nêu trên là hành vi bị cấm theo Khoản 11, Điều 8, Luật Giao thông đường bộ 2008.

    Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

    11. Điều khiển xe cơ giới chạy quá tốc độ quy định, giành đường, vượt ẩu.

    Vậy cứ chạy quá tốc độ là sẽ bị phạt? Không phải mọi trường hợp đều như vậy. Vấn đề này được quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

    Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

     

    Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

    Như vậy, chỉ trong trường hợp chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h trở lên thì mới bị xử phạt vi phạm hành chính. Còn trường hợp chạy dưới 05 km/h sẽ không bị phạt mà có thể chị bị nhắc nhở. Mọi người cần nắm quy định này để tránh trường hợp bị xử phạt oan.

     
    1104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận