Chạy mô tô nước ngoài không gắn biển số tạm thời bị phạt đến 5.000.000 đồng

Chủ đề   RSS   
  • #551057 01/07/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (480)
    Số điểm: 4120
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Chạy mô tô nước ngoài không gắn biển số tạm thời bị phạt đến 5.000.000 đồng

    Em làm trong đại sứ quán campuchia, hôm rồi em có lấy xe moto từ quê sang Việt Nam lưu thông, trong thời gian đợi biển số thì cơ quan công an có cấp cho em một biển số tạm thời để lưu hành trên đường, tuy nhiên vì thấy nhìn kì cục nên em đã tháo ra, bỏ vào trong cốp, em bị đội cảnh sát giao thông rạch chiếc lập biên bản về hành vi chạy xe không gắn biển tạm thời, lúc đó em có mở cốp đưa biển ra những vẫn bị phạt 5.000.000 đồng. Anh chị cho em hỏi họ làm như vậy có đúng quy định không?
     
    Theo quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 35 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    Điều khiển phương tiện không gắn biển số tạm thời hoặc gắn biển số tạm thời không do cơ quan có thẩm quyền cấp (nếu có quy định phải gắn biển số tạm thời)
     
    Ngoài ra Căn cứ Khoản 3 Điều 35 muc_6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP còn quy định đối với hành vi này còn bị xử phạt bổ sung với hình thức:
     
    - Buộc tái xuất phương tiện khỏi Việt Nam.
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp này bạn có thể bị xử phạt ở mức tối đa là 5.000.000 đồng ngoài ra còn có thể bị Buộc tái xuất phương tiện khỏi Việt Nam. bạn nhé.
     
    417 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận