DanLuat 2015

cháu muốn hỏi về tội đánh bài

Chủ đề   RSS   
  • #160724 12/01/2012

    buiminhkhang

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cháu muốn hỏi về tội đánh bài

    Hôm 1-1-2012 cháu và 3 người nữa có đánh bài 1 ngàn tới 2 ngàn đồng 1 ván thì cháu bị công an khu vực bắt , trên chiếu bạc công an thu được 10 ngàn, khi về phường công an bắt cháu gọi dt về nhà kêu mang hộ khẩu nhưng cháu không mang . sau đó thì công an xét người cháu có 210k và chiếc dt cháu để trong túi và công an họ lập biên bản , trê biên bản cháu có ghi là từ trước tới giờ đánh khoảng 10 lần mỗi lần đánh 1k - 2k , mỗi lần ăn thua 10k - 15k thì cháu nghỉ. khi công an họ nới cháu phải khai thật thì mới được phạt nhẹ , cháu khai tất cả xong công an họ giữ dt và tiền của cháu và kêu cháu về đợi ngày xử phạt , hôm qua họ có gửi giấy mời cho cháu và nói cháu cầm 1tr5 lên đóng phạt, như vậy là có phải phạt cháu quá nặng không làm cách nào để họ phạt nhẹ , cháu chưa lần nào bị bắt về tội đánh bài , đây là lần đầu tiên khi cháu hỏi công an thi họ nói quy định phạt mới , và khi cháu đóng phạt họ có trả lại dt cho cháu không? họ nói là tạm giữ dt cháu , và bắt cháu ký 5 tờ giấy 3 tờ công an viết 2 tờ cháu viết, nhưng 3 tờ đó cháu điều ký chữ ký khác nhau , tại sao họ nói cháu khai hết thì sẽ phạt nhẹ nhưng sao lại ngược lại phạt cháu lún cán luôn , cháu có đọc sơ qua luật ngày và hỏi nhiều người thì cháu chỉ bị phạt cảnh cáo đến mức 500k

    Quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 Nghị định 150/2005/NĐ-CP ngày 12/12/2005 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội.

    Pháp luật hiện hành cũng có các chế tài và mức xử phạt hành vi đánh bài như:

    1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các ô số lô, số đề.

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với một trong các hành vi đánh bạc sau đây:

    a) Đánh bạc bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

    b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

    c) Cá cược “cá độ” bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

    d) Bán thơ đề, bán số lô, số đề.

          3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

    b) Làm bảo vệ trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác hoặc che dấu việc đánh bạc;

    c) Làm thơ đề.

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

    a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc;

    b) Dùng nhà của mình hoặc địa điểm khác để chứa bạc, gá bạc;

    c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

    d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền.

            5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

    a) Làm chủ lô, đề;

    b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

    c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

    d) Tổ chức các loại chơi cá cược “cá độ” trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

    6. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung sau đây: vi phạm khoản 1; khoản 2; điểm a, c khoản 3; điểm b, c, d khoản 4; khoản 5 Điều này thì bị tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có và tịch thu tang vật, phương tiện.

    Ngoài hình thức bị xử phạt vi phạm hành chính thì hành vi đánh bài còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi số tiền hay hiện vật dùng để đánh bạc có giá trị từ hai triệu đồng trở lên hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính, bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm. (Điều 248 BLHS)

     mong sớm được các chú tư vẫn , cháu xin cám ơn

    Cập nhật bởi buiminhkhang ngày 12/01/2012 05:41:12 CH
     
    12126 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #162693   02/02/2012

    cuongluatsu
    cuongluatsu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 906
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 62 lần


    Chào bạn! xin tư vấn cho bạn như sau:
    Trước hết Nghị định số 150/2005/NĐ-CP mà bạn tham khảo đã hết hiệu lực pháp luật.
    Nay nghị định này được thay bằng nghị định số 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 theo đó quy định xử phạt VPHC đối với tội đánh bạc như sau:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">"Điều 23. Hành vi đánh bạc trái phép
    .....

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi đánh bạc sau đây nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">c) Cá cược “cá độ” bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">d) Bán thơ đề, bán số lô, số đề."

    Như vậy công an đã chọn mức trung bình để phạt bạn tức 1,5tr là cũng hợp lý bởi thời điểm bạn đánh là gần tết, nhạy cảm nên thời điểm này cần phải xử lý nghiêm khắc hơn.

    Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Giám đốc: Luật sư Tạ Quốc Cường -

    - Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

    - Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

    - Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ

    1. Cử luật sư tranh tụng tại Tòa án trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại

    Luật sư đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý...

    2. Tư vấn pháp luật trực tiếp hoặc bằng văn bản cho các tố chức, cá nhân trong mọi lĩnh vực pháp luật.

    3. Tư vấn lập dự án đầu tư, xin thuê đất, chuyển nhượng dự án. Mua bán doanh nghiệp, đấu thầu...

    4. Thu hồi công nợ, tư vấn thu hồi nợ "Xấu".

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-