DanLuat 2015

cháu muốn hỏi trường hợp của cháu có phải đj bô đội không

Chủ đề   RSS   
  • #353488 31/10/2014

    quangtuyen91

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cháu muốn hỏi trường hợp của cháu có phải đj bô đội không

    cháu sinh nam 1991 cháu học đại học công nghiệp hà nội hệ cao đẳng khóa 2010 - 2013 cháu còn nợ môn chưa ra được trường cháu có xin giấy tạm hoãn nghĩa vụ quân sự của trường rồi.nhưng sao về xã cháu vẫn không chấp nhận.như vậy cháu có phải đi bộ đội không ?
     
    3380 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353583   31/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1249 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Với trường hợp này tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Nếu bạn đang học tại trường thì thuộc  một trong các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự theo quy định của luật nghĩa vụ quân sự như sau:

    Các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ: 
    1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;
    2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;
    3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;
    4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

    5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu;
    6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;
    7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 4 Luật cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên;
    8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;
    9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của 
    Luật Giáo dục 2005 bao gồm:
    a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;
    b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;
    c) Trường cao đẳng, đại học;
    d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ;
    10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên;
    11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Theo thông tư liên tịch 175/2011/TTLT-BQP-BGDDT

    Theo quy định của pháp luật thì bạn được miễn nghĩa vụ quân sự tuy nhiên khi có giấy triệu tập đi khám sức khỏe thì bạn vẫn phải tham gia. Khi đi khám bạn trình giáy xác nhận của trường sẽ được cơ quan xem xét.

    Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #353655   31/10/2014

    mabuu
    mabuu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em sinh năm 1994,em đã học xong trung cấp(2012-2014) nhưng chưa có bằng,lúc học trung cấp em đã học tại một trường đại học khác cùng ngành,em bắt đầu học cũng hơn nửa năm rồi(hệ 4 năm từ xa)
    ,vậy em có được tạm hoãn NVQS không ạ(em là con một,gia đình khó khăn và ba mẹ đều trên 58 tuổi,mẹ đã về hưu và sức khoẻ không tốt)
     
    Báo quản trị |  
  • #354898   07/11/2014

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3456)
    Số điểm: 98925
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4093 lần


    mabuu viết:

    em sinh năm 1994,em đã học xong trung cấp(2012-2014) nhưng chưa có bằng,lúc học trung cấp em đã học tại một trường đại học khác cùng ngành,em bắt đầu học cũng hơn nửa năm rồi(hệ 4 năm từ xa)
    ,vậy em có được tạm hoãn NVQS không ạ(em là con một,gia đình khó khăn và ba mẹ đều trên 58 tuổi,mẹ đã về hưu và sức khoẻ không tốt)

    Chào bạn, trường hợp này bạn không được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

    Bạn nói gia đình bạn khó khăn nhưng không nói rõ; bởi vậy mình trả lời như sau: Chỉ khi bạn có giấy xác nhận của địa phương bạn là lao động duy nhất trong gia đình thì bạn được tạm hoãn.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-