DanLuat 2015

cháu hỏi về chế độ hưởng chính sách của thân nhân thương binh bị chết do vết thương tái phát

Chủ đề   RSS   
  • #128854 07/09/2011

    herocuongls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cháu hỏi về chế độ hưởng chính sách của thân nhân thương binh bị chết do vết thương tái phát

    bố cháu bị mất do vết thương tái phát , bố cháu 61 tuổi và là bênh binh mất sức > 61% cháu muốn hỏi thủ tục để nhận ưu đãi là liệt sỹ . qua đây cháu muốn hỏi là gia đình cháu có được hưởng trợ cấp gì ko? mẹ cháu năm nay 51 tuổi . chị gái 24 tuổi ( đã đi làm ) và cháu 21 tuổi ( sinh viên ĐH năm cuối ).
                                                                             Cháu Xin cảm ơn
                                                                                      cuong
     
    3764 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129570   10/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13672)
    Số điểm: 94201
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định pháp luật nhé

    Điều 15.

    1. Khi thương binh chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp mà thương binh được hưởng trước khi chết.

    2. Thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

    a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của thương binh khi đến tuổi 60 trở lên đối với nam, 55 trở lên đối với nữ; con thương binh từ 18 tuổi trở xuống hoặc trên 18 tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con thương binh bị tàn tật nặng từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

    b) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của thương binh khi đến tuổi 60 trở lên đối với nam, 55 trở lên đối với nữ, sống cô đơn không nơi nương tựa; con thương binh mồ côi từ 18 tuổi trở xuống hoặc trên 18 tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con thương binh mồ côi bị tàn tật nặng từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #130506   14/09/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    1. Theo điểm h khoản 1 Điều 11 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 và khoản 6 Điều 3 Nghị định số 54/2006/NĐ-CP, thương binh, người hưởng chính sách như thương binh bị chết do vết thương tái phát trong các trường hợp: suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên chết do vết thương tái phát; suy giảm khả năng lao động từ 21% đến 80% chết trong khi đang điều trị vết thương tái phát tại bệnh viện cấp tỉnh trở lên, được xác nhận là liệt sỹ.
    Như vậy, bạn liên hệ với các cơ quan chức năng như Phòng thương binh - lao động & Xã hội; Sở
    thương binh - lao động & Xã hội để giải quyết trường hợp công nhận liệt sĩ trong trường hợp này.

    2. Chế độ ưu đãi áp dụng đối với cha bạn:
    Theo Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005, thân nhân liệt sỹ được cấp Giấy chứng nhận gia đình liệt sỹ gồm: cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con; người có công nuôi dưỡng khi liệt sỹ còn nhỏ. Do đó, mẹ bạn sẽ được hưởng trợ cấp đối với thân nhân liệt sỹ nếu cha bạn được công nhận liệt sỹ mà không phụ thuộc vào tuổi của bà.

    Các chế độ trợ cấp mà mẹ bạn có thể được hưởng sau khi cha bạn được công nhận là liệt sỹ: Theo tiết a điểm 1 Thông tư số 33/2005/TT-BLĐTBXH, thì mẹ bạn sẽ được hưởng khoản trợ cấp một lần bằng 20 lần mức chuẩn (7.100.000 đồng). Ngoài ra, bà sẽ được hưởng trợ cấp hàng tháng kể từ ngày Thủ tướng Chính phủ ra quyết định tặng Bằng Tổ quốc ghi công cho cha bạn (355.000 đồng/tháng).

    - Về trình tự, thủ tục giải quyết

    Để đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét công nhận liệt sỹ đối với cha bạn, mẹ bạn phải làm hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

    + Đơn đề nghị của gia đình, thân nhân cha bạn;

    + Hồ sơ thương binh, bệnh án điều trị và biên bản tử vong của bệnh viện tỉnh;

    + Giấy báo tử đề nghị công nhận liệt sỹ.

    UBND xã tiếp nhận hồ sơ ban đầu và xác nhận vào đơn đề nghị, giấy báo tử đề nghị công nhận liệt sỹ cho cha bạn; đồng thời, cấp giấy chứng nhận tình hình thân nhân liệt sỹ cho gia đình ông Hoạt. Sau đó gửi lên UBND huyện. UBND huyện chịu trách nhiệm hoàn tất hồ sơ và cấp giấy báo tử, sau đó chuyển Sở Lao động - Thương binh và Xã hội. 

    Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh tiếp nhận hồ sơ, kiểm tra, thẩm định, nếu đủ điều kiện thì trình UBND tỉnh ký duyệt trình Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trình Chính phủ cấp Bằng Tổ quốc ghi công. Kết quả được thông báo và chi trả trợ cấp tại huyện.

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |