DanLuat 2015

Cháu có được hưởng thừa kế di sản của ông nội hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #457491 15/06/2017

    anthuylaw
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (405)
    Số điểm: 3226
    Cảm ơn: 214
    Được cảm ơn 66 lần


    Cháu có được hưởng thừa kế di sản của ông nội hay không?

    Chào mọi người. Bạn em có một vụ việc tranh chấp thừa kế ở địa phương, cụ thể như sau:

    Ông nội bạn em khi còn sống có nói cho bố bạn em một miếng đất nhưng không lập hợp đồng gì hết. bố bạn em đã mất năm 2016. Sau đó ông nội cũng mất. Hiện tại ông nội có 3 người con khác nữa. Bạn em hỏi trường hợp này thì di sản của ông nội bạn em để lại thì bạn em có được quyền hưởng hay không. Ông nội bạn em chết không để lại gì chúc.

    Quan điểm của em:

    Vì ông nội bạn em chết không để lại di chúc nên tài sản sẽ được chia theo pháp luật theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 650 Bộ Luật dân sự 2015. Căn cứ quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 651 Bộ Luật dân sự 2015 thì di sản thừa kế sẽ được chia cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết và mỗi người được hưởng một phần bằng nhau.

    Vì ba bạn em chết trước ông nội nên bạn em thuộc trường hợp thừa kế thế vị theo quy định tại Điều 652 Bộ Luật dân sự 2015 nên sẽ được hưởng một phần thừa kế đáng lẽ ba bạn em sẽ được hưởng nếu còn sống.

    Trên đây là quan điểm của em, mong nhận được góp ý của mọi người.

    Không có gì là không thể

     
    393 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457528   15/06/2017

    nguyentrongtan188
    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 62 lần


    Chào bạn, mình cũng có quan điểm như bạn.

    Vì, mặc dù khi còn sống ông nội bạn kia có nói để lại miếng đất cho bố bạn ấy( di chúc có thể lập bằng miệng) tuy nhiên mãi sau này ông nội mới mất nên di chúc bằng miêng đó bị hủy bỏ( theo Điều 629 của Bộ luật dân sự 2015). Do đó, khi ông bạn ấy mất thì có thể coi là không có di chúc. Vì vậy việc chia tài sản sẽ theo quy định của pháp luật. Và căn cứ theo Điều 650 của Bộ luật DS 2015 thì bạn ấy cũng sẽ  nhận được một phần tài sản mà đáng lẽ ra bố bạn ấy còn sống được hưởng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-