DanLuat 2015

Cháu chào cô ạ

Chủ đề   RSS   
  • #325695 29/05/2014

    tuanbinh0812

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cháu chào cô ạ

    Cô ơi. Cô giải đáp giúp cháu vấn đề này với ạ.

    Công ty cháu có 1 nhân viên làm ở 2 nơi
    1 là cơ quan nhà nước, 2 là công ty cháu.
    Năm 2013 cháu đã làm quyết toán thuế TNCN cho người đó cùng các nhân viên trong công ty. Công ty cháu ký Hợp đồng lao động với người đó vào tháng 11/2013. Cháu k rõ là người đấy có ủy quyền cho cơ quan kia nộp quyết toán thuế TNCN hay k? Bây giờ cháu đọc các quy định mới thấy là phải có hợp đồng từ 3 tháng trờ lên và làm ở 1 nơi.
    Cháu làm như thế có sai phạm gì không ạ. Nếu có sai phạm thì bây giờ phải làm như thế nào ạ.
    Cháu mới ra trường chưa biết nhiều. Mong cô giúp đỡ ạ.
    Cháu xịn cảm ơn !
     
    3497 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326713   05/06/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Căn cứ Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế TNCN(có hiệu lực đến hết ngày 30/6/2013);

    Căn cứ Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN (có hiệu lực đến hết ngày 30/6/2013),

    Qua việc quyết toán thuế TNCN, Cục Thuế TPHCM nhận thấy trường hợp người lao động làm việc tại hai nơi trở lên, các đơn vị chi trả thu nhập tạm thời khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần tính trên thu nhập tháng hoặc khấu trừ 10% trên toàn bộ thu nhập, cấp chứng từ khấu trừ nhưng người lao động tại đơn vị chưa thực hiện kê khai quyết toán vào cuối năm.

    Để người lao động thực hiện đúng nghĩa vụ thuế theo quy định, Cục Thuế TP đề nghị quý cơ quan thông báo cho người lao động nếu sau khi tổng hợp toàn bộ thu nhập của cả năm từ các nơi, xác định lại số thuế phải nộp lớn hơn số thuế đã khấu trừ thì phải thực hiện quyết toán với cơ quan thuế và nộp số thuế còn thiếu.

    Trường hợp chưa thực hiện khai quyết toán thuế thì đề nghị người lao động liên hệ với cơ quan thuế (cơ quan thuế quản lý đơn vị trả thu nhập mà người lao động tính giảm trừ cho bản thân, nếu chưa tính giảm trừ cho bản thân ở bất cứ đơn vị chi trả thu nhập nào thì liên hệ Chi Cục Thuế nơi cá nhân cư trú (nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú)) để được hướng dẫn quyết toán thuế TNCN.

    Từ kỳ tính thuế 2013, việc khai quyết toán thuế được thực hiện theo Khoản 5 Điều 30 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế TNCN và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN.

    Cục Thuế thông báo để Quý cơ quan biết và thực hiện.

    Xem tại công văn 5651/CT-TTHT 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    tuanbinh0812 (09/06/2014)

0 Thành viên đang online
-