Cháu bị bôi nhọ danh dự, nhân phẩm của mình ạ :(

Chủ đề   RSS   
  • #359607 28/11/2014

    thaonguyen1998

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cháu bị bôi nhọ danh dự, nhân phẩm của mình ạ :(

    Thưa chú Luật sư, cháu đang là HS cấp 3. Cháu bị bạn trong lớp vu khống rằng mình lấy đồ của bạn ấy, trường của cháu có hệ thống camera đầy đủ nhưng bạn ấy không lên phòng trường xem lại mà kết luận rằng cháu lấy của bạn chưa dừng ở đó bạn ấy còn đi bêu rếu cháu nói rằng cháu là kẻ lấy cắp đồ của bạn ấy cho tất cả các bạn trong lớp, khiến các bạn trong lớp quay lại chữi cháu là đồ ăn cắp, việc đó cháu không làm nhưng cháu nói các bạn ấy đều không tin lời cháu mà nghe theo bạn vu khống chế nhạo cháu. Thưa chú vậy bạn vu khống cháu có vi phạm về tội bôi nhọ danh dư, nhân phẩm của cháu không ạ ? Nếu bạn ấy vi phạm như vậy cháu cần phải làm như thế nào chú có thể nói cho cháu biết được không ạ ? 

     
    5391 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360058   01/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào em !

    Luật Nam long xin trả lời câu hỏi của em như sau:

    Trường hợp của em bạn em đang vi phạm Điều 122 Luật Hình sự 1999 về tội vu khống:

    1. Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm:

    a)  Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với nhiều người;

    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

    đ) Đối với người thi hành công vụ;

    e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Trường hợp của em hiện tại em đang là học sinh cấp 3 và chưa đủ 18 tuổi nên việc kiện về hành vi vu khống của bạn em cần người Giám hộ ( đại diện theo pháp luật ) của em thực hiện, quy định về nghĩa vụ của người Giám hộ đối với người được giám hộ từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tại Điều 66 Bộ luật dân sự 2005. Tuy nhiên nếu không cần thiết thì em nói chuyện với ba mẹ để ba mẹ đến nhà trường giải quyết trực tiếp , lấy lại danh dự cho em.

    Chúc em và gia đình có quyết định hợp lý!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com