DanLuat 2015

Chặt phá cây trồng lâu năm trên đất có bị xử lý hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #325373 28/05/2014

    thuyah

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chặt phá cây trồng lâu năm trên đất có bị xử lý hay không?

    Em có người nhờ các luật sư tư ván giúp:

    - Năm 2003: Chú A có mua đất của hai người (Có giấy viết tay). Sau đó chú A trồng cây lâu năm, cây tràm và cây Sao đến nay được 10 tuổi. Quá trình mua đất, trồng cây đều được các hộ dân gần đó chứng kiến và được UBND thị trấn xác nhận. Phần diện tích đất chú A sử dụng hơn 10 năm nay không có tranh chấp, đến đầu năm 2014 chú làm đơn xin được trích đo bản đồ địa chính và đã được UBND thị trấn xác nhận, có ý kiến của các hộ dân xung quanh. Nay tự nhiên bị một hộ ra tranh chấp, thuê người chặt phá diện tích trồng cây (gần 60 gốc 10 năm tuổi), giá trị hiện hành khoảng 70 triệu. Sự việc được công an xác nhận biên bản hiện trường.

    - Luật sư cho em hỏi: Hành vi chặt phá cây của người kia có bị xử lý gì không?

    - Nếu bị xử lý thì sẽ bị xử lý như thế nào?

    + Rất mong sớm nhận được sự tư vấn từ các luật sư.

    + Em xin chân thành cảm ơn!

     

     
    4397 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325656   29/05/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Hành vi như bạn nêu có cơ sở để xử lý theo hình sự về tội hủy hoại tài sản hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản (Điều 143 Bộ luật Hình sự) với mức phạt tù đến 7 năm (khoản 2).

    Trường hợp không xử lý theo hình sự thì phía người bị thiệt hại có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại đã xảy theo tố tụng dân sự.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    daiduong1997 (04/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-