Chào Luật Sư!

Chủ đề   RSS   
  • #285346 09/09/2013

    dunglamanhdau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật Sư!

    Chào Luật Sư!

    Em có việc này thắc mắc, muốn hỏi luật sư. Nếu có người tung số điện thoại của em va bạn gái em lên web đen, thì như vậy có gọi là phạm pháp ko? Từ lúc người đó tung lên mạng, rất nhiều người gọi vào số của bạn gái em quấy nhiễu, từ gần 23g30' đến sáng. Làm cho bạn gái em rất lo sợ. Kính mong Luật Sư giải đáp thắc mắc này dùm em! Em xin chân thành cảm ơn!

     
    2609 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285537   10/09/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề khó khăn nhất là bằng chứng xác định người tung lên mạng.

    Nếu xác định được thì tùy mức độ mà có thể xử lý hình sự về tội Vu khống hoặc làm nhục người khác được qui định tại Điều 116, 117 Bộ luật Hình sự . Nếu chưa đủ dấu hiệu hình sự thì bạn có thể khởi kiện dân sự yêu cầu bồi thường về danh dự nhân phẩm theo Điều 615 Bộ luật Dân sự 

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #286395   16/09/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    - Thứ nhất: việc đưa sđt của bạn và bạn gái bạn lên web đen khi chưa được sự cho phép của 2 người là vi phạm về quyền bảo vệ thông tin cá nhận, nặng hơn là tội làm nhục người khác hoặc vu khống (phụ thuộc vào mục đích của người thực hiện).

    - Thứ 2: vấn đề khó khăn là về chứng cứ chứng minh, bạn cần chứng minh được ai là người đưa sđt của bạn lên web, họ làm vậy với mục đích gì (mục đích làm nhục hay vu khống)

    Nếu nghiêm trọng và đầy đủ chứng cứ bạn có thể gửi đơn đến cơ quan công an để được điều tra, làm rõ theo QĐ của Hình sự, ngoài ra bạn có thể yêu cầu được bồi thường về danh dự nhân phẩm (phải chứng minh có thiệt hại thực tế)

    Mọi thắc mắc xin vui long liên hệ đến tổng đài tư vấn luật trực tuyến 1900 6202 Công ty Luật Thành Đạt để được giải đáp miễn phí!

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com