DanLuat 2015

Chào LS

Chủ đề   RSS   
  • #315180 24/03/2014

    Chào LS

    Tôi sinh em bé thang 2_2014. Cty đã chấm dứt hợp đồng lao động với tôi tháng 1_2014. Tôi đã đóng bhxh đủ 13 tháng trong quá trình lao động. Giờ tôi có thể nhận đc bảo hiểm thai sản không? Và tôi co thể làm thủ tục bh thai sản ở đâu? Hiện tại tôi đang cư trú tại quận Đống Đa. Và hồ sơ lam bh gồm những gì? Xin giải đáp thắc mắc giúp tôi! Chân thành cảm ơn!
     
    2717 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315215   24/03/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    Trieuthutrang viết:
    Tôi sinh em bé thang 2_2014. Cty đã chấm dứt hợp đồng lao động với tôi tháng 1_2014. Tôi đã đóng bhxh đủ 13 tháng trong quá trình lao động. Giờ tôi có thể nhận đc bảo hiểm thai sản không? Và tôi co thể làm thủ tục bh thai sản ở đâu? Hiện tại tôi đang cư trú tại quận Đống Đa. Và hồ sơ lam bh gồm những gì? Xin giải đáp thắc mắc giúp tôi! Chân thành cảm ơn!

    công ty đơn phương chấm dứt hđlđ với bạn hay như nào bạn, sau khi nghỉ bạn còn đóng bhxh nưa ko

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #315229   24/03/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    Điều kiện nhận được chế độ thai sản là bạn phải có thời gian đóng BHXH ít nhất 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh, ở đây như bạn nói thì là đủ điều kiện hưởng rồi.

    CÒn thủ tục hưởng bạn có thể thực hiện theo hướng dẫn tại BHXH Hà Nội

    - Sổ bảo hiểm xã hội.

    - Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh con mà con chết hoặc mẹ chết.

    Trường hợp lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu, người lao động thực hiện các biện pháp tránh thai phải có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền; nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải có chứng nhận theo quy định của pháp luật.

    - Xác nhận của người sử dụng lao động về điều kiện làm việc đối với người lao động làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc theo chế độ 3 ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc xác nhận của người sử dụng lao động đối với lao động nữ là người tàn tật.

    -  Hàng quý (hoặc hàng tháng) người sử dụng lao động lập 02 bản danh sách theo mẫu số C67a-HD kèm theo hồ sơ thai sản của từng người lao động nộp cho BHXH quận, huyện hoặc BHXH TP nơi đơn vị đóng BHXH để xét duyệt và quyết toán kinh phí thai sản

     

    http://bhxhhn.com.vn/chuyenmuc/tabid/235/cMenu2/84/cMenu1/79/cMenu0/77/TopMenuId/77/cMenu/77/stParentMenuId/84/Default.aspx

     
    Báo quản trị |  
  • #315240   24/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo như các thông tin bạn cung cấp, tôi hiểu bạn thuộc đối tượng đóng bao hiểm xã hội bắt buộc theo quy đinh tại Điều 27 Luật BHXH 2006.

    Điều kiện hưởng chế độ thai sản (Điều 28 Luật BHXH):

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    ”1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

    Khoản 2 Điều 28 được hướng dẫn cụ thể tại Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn Lật BHXH 2006:

    “1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

     2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội.”

    Như vậy, trong trường hợp thời gian đóng BHXH của chị đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con, chị đã nghỉ việc trước khi sinh con thì chị vẫn được hưởng chế độ thai sản. (Giả định 13 thang đóng BHXH trong quá trình lao động của chị thỏa mãn điều kiện này).

    Hồ sơ hưởng chế độ thai sản: Trường hợp không còn quan hệ lao động của chị được hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 53 Nghị định 152/2006, bao gồm:

    1.     Sổ BHXH

    2.     Giấy chứng sinh hoặc Giấy khai sinh bản sao.

    Chị nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH nơi chị cư trú – Quận Đống Đa để làm thủ tục hưởng chế độ thai sản.

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #315521   25/03/2014

    Tôi đã làm đúng hay sai

    Tôi đã mang sổ bảo hiểm và giấy khai sinh của con đến BHXH Quận Đống Đa số 106 Tô Hiến Thành. Nhưng được nhân viên tiếp dân nói là chưa đủ hồ sơ và chỉ giải quyết cho doanh nghiệp ko giải quyết cho cá nhân. Tôi rất phân vân vì không biết phải làm sao. Và ko biết mình đã đến đúng nơi chưa. Mong LS giải đáp thắc mắc giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #315524   25/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, cơ quan BHXH nói vậy là sai rồi.

    Bạn đọc kỹ nội dung ở trang này để có cái nói chuyện với họ nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #315558   26/03/2014

    Mẫu 11B-HSB

    Cho tôi hỏi Mẫu số 11B-HSB để làm thủ tục bh thai sản. Là bản viết tay hay phải đến cơ quan có thẩm quyền để xin mẫu? Phần "Xác nhận của chính quyền địa phương nơi cư trú " thì tôi phải đến cơ quan công an hay uỷ ban nhân dân quận Đống Đa để xin xác nhận?
     
    Báo quản trị |  
  • #315559   26/03/2014

    Mẫu 11B-HSB

    Cho tôi hỏi Mẫu số 11B-HSB để làm thủ tục bh thai sản. Là bản viết tay hay phải đến cơ quan có thẩm quyền để xin mẫu? Phần "Xác nhận của chính quyền địa phương nơi cư trú " thì tôi phải đến cơ quan công an hay uỷ ban nhân dân quận Đống Đa để xin xác nhận?
     
    Báo quản trị |  
  • #315570   26/03/2014

    dongthoigiantoidihoc
    dongthoigiantoidihoc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 21 lần


    UBND phường bạn nhé. Họ sẽ xác nhận chữ ký trên đơn và sẽ xác nhận rõ bạn thường trú hoặc tạm trú tại địa phương đề nghị hưởng BHXH

    Chúc bạn thành công !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-