DanLuat 2015

Chậm thực hiện nghĩa vụ thì phải nộp lãi suất quá hạn đúng hay sai

Chủ đề   RSS   
  • #107937 04/06/2011

    trangtrangtotite

    Mầm

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chậm thực hiện nghĩa vụ thì phải nộp lãi suất quá hạn đúng hay sai

    bên nghĩa vụ giao tiền mà chậm thực hiện nghĩa vụ thì phải nộp lãi suất quá hạn >? đúng hay sai

    theo minh thì sai vì
    áp dụng khoản 2 điều 305 BLDS "trong trường hợp bên có nghĩa vụ chậm trả tiền thì bên đó phải trả lãi đối với số tiền chậm trả theo lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nước công bố tương ứng với thời gian chậm trả tại thời điểm thanh toán,trừ trường hợp có thỏa thuạn khác  hoặc pháp luật có quy định khác"
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 04/06/2011 08:55:55 CH
     
    6646 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #107945   04/06/2011

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    chào bạn
    câu nhận trên là đúng bởi vì:theo khoản 2 điều 305 mặc dù có sự thỏa thuận giữa các bên hoặc pháp luật có quy đinh khác nhưng khi có tranh chấp khởi kiện ra tòa thì nguyên tắc chung của tòa tiếp nhận nghĩa là tòa vẫn xử lí phải trả lãi suất theo lãi suất cơ bản của nghân hàng.
    thân

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #107972   04/06/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    @An!

    Thỏa thuận là nguyên tắc đặc thù của luật Dân sự, vì thế khi có tranh chấp phát sinh Tòa án có giải quyết cũng phải dựa trên nguyên tắc này, em có thể tham khảo thêm Điều 5 BLTTDS.

    @trang, em trả lời như vậy là đúng rồi.

    thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #108081   05/06/2011

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần



    chào anh
    đúng là thỏa thuận là nguyên tắc đặc thù của luật dân sự nhưng khi khởi kiện ra tòa  thì nguyên tắc chung của tòa tiếp nhận nghĩa là tòa vẫn xử lí phải trả lãi suất theo lãi suất cơ bản của nghân hàng.
    #ff0000;">h#ff0000;">ôm em học thì em cũng có trả lời theo như bạn trang nhưng thầy bảo sai-em học điều này từ thầy
    thân

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #108182   06/06/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    @An!
    Sao lại vậy được?có thật là thầy nói vậy không em? Em nên hiểu trong quan hệ dân sự  nếu như thỏa thuận của các bên không trái với pháp luật và đạo đức xã hội thì nó có giá trị cao hơn cả luật mà em.

    Hai là khi làm nhận định đúng sai em chỉ cần chỉ ra 1 ý sai tức là câu nhận định đó sai rồi mà em.

    Trang viết:
    bên nghĩa vụ giao tiền mà chậm thực hiện nghĩa vụ thì #ff0000;">phải nộp lãi suất quá hạn >? đúng hay sai


    Ở đây ta không thể dùng từ phải được bởi vì nếu bên có quyền không yêu cầu bên có nghĩa vụ phải nộp lãi suất quá hạn thì bên có nghĩa vụ không phải nộp đâu em à.(tất nhiên ở đây không có sự cưỡng ép, đe dọa..nào cả).

    Anh không tin thầy lại nói câu nhận định trên là đúng đâu. Em xem lại nha.


     
    Báo quản trị |  
  • #108258   06/06/2011

    thienminhluat
    thienminhluat

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    ở câu này quan trọng nhất là lãi suất quá hạn và lãi suất cơ bản.
    Trước kia luật Dân sự 1995, tính tiền lãi chậm thực nghĩa vụ dân sự theo lãi suất quá hạn.
    Luật Dân sự 2005 ...tính theo lãi suất cơ bản ( thấp hơn luật dân sự 1995
     
    Báo quản trị |  
  • #108396   06/06/2011

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    chào anh quyền
    đúng là hôm giảng bài nhận định thầy nói như vậy nên em mới chắc chắn khẳng định như thế còn đúng hay sai thì em cũng không rõ...
    thân

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #108433   06/06/2011

    trangtrangtotite
    trangtrangtotite

    Mầm

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    ukm .trang cũng thắc mắc ý kiến đó giống như an .nhưng em vẫn nghĩ khi áp dụng đúng điều luật k2 d305 là hợp lí
     
    Báo quản trị |  
  • #108739   08/06/2011

    mình nghĩ vấn đề ở đây là câu "trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác". mình nghĩ nếu trong hợp đồng mà không có thỏa thuận về việc chậm trả tiền thì áp dụng vế dầu của k2 Điều 305, còn câu sau là khi có thỏa thuận hay có quy định thì mới áp dụng. cho nên về bản chất thì vẫn phải áp dụng vế đầu của khoản 2 Điều 305.

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-