Chậm nộp tờ khai TNCN 05/KK

Chủ đề   RSS   
  • #252973 04/04/2013

    hanhkt12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chậm nộp tờ khai TNCN 05/KK

    Chào luật sư

    Luật sư cho em hỏi chút. Ngày 04/04/2013 Cty em nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN 05/KK năm 2012. Không phát sinh thuế phải nộp nhà nước. Vậy xin hỏi luật sư Cty em nộp chậm như vậy sẽ bị phạt khoảng bao nhiêu ạ?

    Xin cảm ơn luật sư

     
    16082 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253177   05/04/2013

    congkt1983
    congkt1983

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    - Không biết bạn ở tỉnh, thành nào. Nhưng có một số Cục, Chi cục thuế cho nộp chậm nhất không quá 5 ngày so với quy định (theo quy định chậm nhất năm nay là ngày 01/4/2013)

    - Còn nếu Cục thuế và Chi cục thuế nơi bạn không cho gia hạn thêm thì:

    Tại Điều 9, Mục 2, Nghị định98/2007/NĐ-CP ngày 7/6/2007 đã quy định việc xử phạt vi phạm pháp luật đối với người nộp thuế có hành vi chậm nộp hồ sơ thuế so với thời hạn quy định như sau:

    - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày.

    Th

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn congkt1983 vì bài viết hữu ích
    duytambinh (29/08/2013)
  • #253353   05/04/2013

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2741 lần


    hanhkt12 viết:

    Chào luật sư

    Luật sư cho em hỏi chút. Ngày 04/04/2013 Cty em nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN 05/KK năm 2012. Không phát sinh thuế phải nộp nhà nước. Vậy xin hỏi luật sư Cty em nộp chậm như vậy sẽ bị phạt khoảng bao nhiêu ạ?

    Xin cảm ơn luật sư

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điểm e, Khoản 3, Điều 9 - TT28/2011/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số Điều tại Luật Quản Lý Thuế số 28 thì hạn nộp báo cáo QT năm là :

    e) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính.

    Hạn nộp tờ khai QT Thuế TNCN năm 2012 là ngày 31/03/2013. DN bạn nộp hs quyết toán thuế TNCN sau ngày 31/03/2013 là nộp chậm so với thời hạn quy định.

    Tuy vậy, ngày 04/04/2013, DN bạn đã nộp hs QT Thuế TNCN tức là chậm 4 ngày so với thời hạn quy định -  nên nếu DN bạn bị xử phạt thì sẽ bị lập biên bản phạt cảnh cáo. Bởi, căn cứ theo quy định tại Khoản 3, Điều 9- TT61/2007/TT-BTC hướng dẫn thi hành NĐ98/2007/NĐ-CP về xử phạt VPPL Thuế thì không có khung phạt đối với hành vi chậm nộp hs khai thuế so với thời hạn quy định từ 1 đến 4 ngày, nộp chậm hs khai thuế từ ngày thứ 5 trở đi thì mới có khung phạt tiền, tôi trích 1 đoạn quy định trong TT để bạn rõ :

    3. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:

    3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;

    3.2. Phạt tiền 1.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng  đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày làm việc;

    .....vv.........

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    duytambinh (29/08/2013)
  • #283732   29/08/2013

    lehongdung211189
    lehongdung211189

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư. Công ty của em năm 2010 quên không làm và nộp tờ khai quyết toán TNCN năm 2010. nay công ty em tiến hành nộp hồ sơ giải thể công ty thì bên thuế họ nói là bên e chưa nộp. vậy bây giờ em làm và nộp thì luật sư cho em hỏi công ty em bị phạt bao nhiêu tiền ạ?. Luật sư có hướng nào tư vấn giúp em để bên em bị phạt nhẹ hơn không a5k. Mong nhận được sự tư vấn của luật sư.

    Trân trọng và cám ơn.

     
    Báo quản trị |