Chậm nộp hồ sơ thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế thì bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #515979 29/03/2019

    Chậm nộp hồ sơ thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế thì bị xử phạt như thế nào?

    Trường hợp chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định sẽ bị xử phạt như sau:
     
    - Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.
     
    - Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp trên).
     
    - Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
     
    + Nộp hồ sơ thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.
     
    + Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế.
     
    Căn cứ pháp lý: Thông tư 166/2013/TT-BTC
     
    1965 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522209   29/06/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 72 lần


    Mình xin được bổ sung thêm các trường hợp phải nộp hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế của người nộp thuế.

    Tại Điều 12 Thông tư 95/2016/TT-BTC có quy định về việc thay đổi thông tin đăng ký thuế như sau:

    “2. Tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ gia đình, nhóm cá nhân, cá nhân kinh doanh và cá nhân khác đã đăng ký thuế với cơ quan thuế, khi có thay đổi một trong các thông tin trên tờ khai đăng ký thuế, bảng kê kèm theo tờ khai đăng ký thuế phải thực hiện thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.

    Như vậy, khi có sự thay đổi thông tin tờ khai đăng ký thuế, bảng kê kèm theo tờ khai đăng ký thuế phải nộp hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế của người nộp thuế.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #523210   15/07/2019

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 73 lần


    Cảm ơn vì bài viết của các bạn, tuy nhiên mình có thắc mắc là căn cứ vào đâu để xác định tình tiết nào là tình tiết giảm nhẹ, và tình tiết nào là tình tiết tăng nặng. Luật quản lý thuế quy định hay căn cứ vào luật khác. Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn buiquangbinh071214 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/07/2019)
  • #523221   16/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


     

    buiquangbinh071214 viết:

     

    Cảm ơn vì bài viết của các bạn, tuy nhiên mình có thắc mắc là căn cứ vào đâu để xác định tình tiết nào là tình tiết giảm nhẹ, và tình tiết nào là tình tiết tăng nặng. Luật quản lý thuế quy định hay căn cứ vào luật khác. Cảm ơn!

     

     

    Chào bạn, để xác định tình tiết có tính tăng nặng hay giảm nhẹ, cơ quan thuế sẽ căn cứ vào Điều 9, Điều 10 Luât xử lý vi phạm hành chính năm 2012 bạn nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/07/2019)