Chậm nộp hồ sơ kê khai thuế khi tặng cho nhà đất?

Chủ đề   RSS   
  • #563397 25/11/2020

    bekhanhquynh

    Male
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2017
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 11 lần


    Chậm nộp hồ sơ kê khai thuế khi tặng cho nhà đất?

    Bố mẹ anh a cho tặng a nhà và đất vào 6/2018 ,anh a ko mang hồ sơ đi nộp kê khai thuế, để sang tên theo qui định, mà mang về nhà giữ ,đến 8/2020 anh a đi nộp kê khai thuế để sang tên, vậy trường hợp anh a có bị phạt ko ? nếu phạt mức phạt bao nhiêu ? .....  kính nhờ các anh chị ls hỗ trợ.

     
    260 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bekhanhquynh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563778   29/11/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (485)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Về vấn đề bạn đưa ra, mình xin cung cấp một số thông tin để bạn tham khảo như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định về căn cứ tính thuế từ thừa kế, quà tặng trong trường hợp tài sản thừa kế, quà tặng là bất động sản. Theo đó, giá trị bất động sản được xác định như sau: đối với bất động sản là giá trị quyền sử dụng đất thì phần giá trị quyền sử dụng đất được xác định căn cứ vào Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng bất động sản.

    Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thừa kế, quà tặng được áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.

    Thời điểm xác định thu nhập tính thuế từ thừa kế, quà tặng là thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản thừa kế, quà tặng.

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 44 Luật Quản lý thuế 2019 quy định về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, theo đó: Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đối với loại thuế khai và nộp theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ 10 kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.

     
    Báo quản trị |  
  • #563795   29/11/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1242)
    Số điểm: 11107
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 260 lần


    Vừa qua, Chính phủ ban hành Nghị định 125/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 5/12/2020) về xử phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn. Một trong những nội dung nổi bật tại Nghị định này là tăng nặng mức phạt hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá hạn.
     
    Theo đó, tùy thuộc vào số ngày chậm nộp mà hành vi này sẽ bị xử phạt như sau:
     
    - Phạt cảnh cáo: Nếu quá hạn từ 01 - 05 ngày và có tình tiết giảm nhẹ.
     
    - Phạt tiền từ 2 - 5 triệu đồng: Nếu quá hạn từ 01 ngày đến 30 ngày, trừ trường hợp quá hạn từ 01 - 05 ngày và có tình tiết giảm nhẹ.
     
    - Phạt tiền từ 5 - 8 triệu đồng: Nếu quá thời hạn từ 31 - 60 ngày.
     
    - Phạt tiền từ 8 - 15 triệu đồng: Nếu quá thời hạn quy định từ 61 - 90 ngày hoặc quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên nhưng không phát sinh số thuế phải nộp;...
     
    - Phạt tiền từ 15 - 25 triệu đồng: Nếu quá thời hạn trên 90 ngày kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, có phát sinh số thuế phải nộp và người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế, tiền chậm nộp vào ngân sách nhà nước trước thời điểm cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế hoặc trước thời điểm cơ quan thuế lập biên bản về hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại khoản 11 Điều 143 Luật Quản lý thuế.
     
    Hiện nay mức xử phạt cao nhất đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế là 5 triệu đồng. Bạn có thể đối chiếu để thực hiện.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |