Chấm dứt Hợp đồng với người lao động đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ thời gian đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #383312 15/05/2015

    tumytranphan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt Hợp đồng với người lao động đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ thời gian đóng BHXH

    Xin chào luật sư,

    Tôi là Tú My. Hiện Công ty tôi có một số người lao động đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH, HĐLĐ không xác định thời hạn. Công ty tôi không muốn tiếp tục hợp đồng với những người lao động cao tuổi này.

    Tuy nhiên, căn cứ Điều 36 khoản 4, và Điều 38 Bộ luật lao động thì Công ty không thể chấm dứt HĐLĐ. Điều 06 khoản 2 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì "Khi người sử dụng lao động không có nhu cầu hoặc người lao động cao tuổi không có đủ sức khỏe thì hai bên thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động". Quy định "hai bên thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động" nên được hiểu như thế nào? Là thỏa thuận hay Công ty được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng?

    Cám ơn Luật sư.

    Tú My.

     
    18751 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #383504   16/05/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

     
    Đúng như căn cứ bạn trình bày, đối với những người lao động trên công ty bạn không được chấm dứt hợp dồng lao động với họ, vì không đủ điều kiện. Việc Công ty bạn cố tình căn cứ vào 1 điều kiện đủ tuổi nghỉ hưu để quyết định chấm dứt HĐLĐ đối với những người lao động này là trái với quy định tại khoản 4 Điều 36 và Điều 187 BLLĐ.
     
     
    Điều 36 Bộ Luật lao động năm 2012 (BLLĐ) quy định 10 trường hợp chấm dứt HĐLĐ, trong đó khoản 4 Điều này quy định, HĐLĐ được chấm dứt khi người lao động có đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ Luật này.
     
    Tại Điều 187 BLLĐ về tuổi nghỉ hưu quy định, người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.
     
    Theo đó, HĐLĐ, bao gồm cả HĐLĐ không xác định thời hạn sẽ đương nhiên chấm dứt đối với trường hợp người lao động có đủ cả 2 điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi nghỉ hưu.
     
    - Như vậy, với trường hợp này công ty bạn chỉ có thể chấm dứt HĐLĐ với họ khi thỏa thuận, người lao động đồng ý nghỉ việc,khi đó công ty áp dụng quy định tại khoản 3 Điều 36 BLLĐ để chấm dứt HĐLĐ theo thỏa thuận. Về quyền lợi BHXH, áp dụng quy định tại điểm a, Khoản 1 Điều 55 và Điều 56 Luật BHXH, để giải quyết BHXH một lần. Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH. Hoặc, hướng dẫn người lao động tiếp tục tham gia BHXH theo hình thức BHXH tự nguyện, đóng BHXH tự nguyện cho đủ 20 năm đóng BHXH để được hưởng chế độ lương hưu hàng tháng.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    sonnahrm (18/05/2015) phanledhm (19/05/2015)
  • #383705   18/05/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào các bạn.

    Khi Nghị định 05 ra đời, tôi đã có một bài viết thảo luận về khoản 2 điều 6 này. Trong bài viết, tôi phân vân cụm từ "không có nhu cầu" phải hiểu theo nghĩa nào trong 2 nghĩa sau đây:

    1, Đơn vị A không có nhu cầu sử dụng ông B

    2, Đơn vị A không có nhu cầu vị trí việc làm C mà ông B đang đảm nhiệm.

    Theo quan điểm tôi thì đang thiên về nghĩa 1.

    Nếu đúng vậy thì đơn vị A có quyền chấm dứt HĐLĐ với ông B khi ông B đủ tuổi nghỉ hưu. Bởi vì Nghị định 05 quy định chỉ cần có 1 trong 2 điều kiện tại khoản 2 điều 6:

    - Hoặc người sử dụng không có nhu cầu

    - Hoặc người lao động cao tuổi không có đủ sức khỏe.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    salay (27/07/2015)
  • #383892   19/05/2015

    Chào bạn RIA1,

    Đồng ý là ở trong trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì hai bên "thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động" nhưng câu hỏi ở đây là chấm dứt theo trường hợp nào được quy định tại Điều 36 Bộ luật Lao động. Nếu tra soát qua các quy định tại Điều 36 này thì phương án an toàn và chắc chắn nhất (ở thời điểm các khái niệm còn khá mơ hồ và chưa có văn bản hướng dẫn chi tiết) là thỏa thuận chấm dứt (không thể cho về hưu cũng không thể đơn phương chấm dứt vì không đảm bảo được các điều kiện để thực hiện)

    Hơn nữa, quy định tại khoản 2 Điều 6 cũng nhấn mạnh đến quyền và lợi ích của các bên khi quy định "hai bên thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động." Mà trong số các trường hợp quy định tại Điều 36 thì thỏa thuận chấm dứt chính là phương án cân bằng lợi ích các bên.

    Vài dòng chia sẻ. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com