Chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng, không liên hệ được người thuê để nhận lại mặt bằng

Chủ đề   RSS   
  • #544724 29/04/2020

    Chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng, không liên hệ được người thuê để nhận lại mặt bằng

    Chào các anh chị, các anh chị tư vấn giúp em trường hợp này với ạ:

    Công ty em có cho thuê mặt bằng kinh doanh ăn uống, sau khi hết hạn hợp đồng Công ty em chưa ký lại hợp đồng mới với cá nhân thuê mặt bằng, từ tháng 01/2020 tới nay Công ty em không liên hệ được với người thuê, mặt bằng hiện đang khóa cửa. Công ty em đã liên hệ, gửi thông báo 03 lần về việc chấm dứt khai thác mặt bằng nhưng tới nay chưa nhận được phản hồi. Hiện Công ty em muốn thu hồi lại mặt bằng nhưng không biết xử lý thế nào với tài sản (ước tính giá trị dưới 10 triệu đồng).

    Nhờ anh chị tư vấn giúp em trường hợp này nên giải quyết thế nào, bên em thu hồi mặt bằng thì dựa vào căn cứ pháp lý gì? Em cảm ơn anh chị.

     
    1018 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545016   30/04/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Trong trường hợp này theo Điều 131 Luật Nhà ở 2014 quy định:

    "Điều 131. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

    […] 2. Trường hợp thuê nhà ở không thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở được thực hiện khi có một trong các trường hợp sau đây:

    a) Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn; trường hợp trong hợp đồng không xác định thời hạn thì hợp đồng chấm dứt sau 90 ngày, kể từ ngày bên cho thuê nhà ở thông báo cho bên thuê nhà ở biết việc chấm dứt hợp đồng;[…]”

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 482 Bộ luật Dân sự 2015 thì bên thuê phải trả lại tài sản thuê trong tình trạng như khi nhận, trừ hao mòn tự nhiên hoặc theo đúng như tình trạng đã thỏa thuận; nếu giá trị của tài sản thuê bị giảm sút so với tình trạng khi nhận thì bên cho thuê có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại, trừ hao mòn tự nhiên.

    Như vậy, khi đã hết hạn hợp đồng thuê nhà mà bên thuê không trả lại nhà theo tình trạng như khi nhận thì bên thuê đã vi phạm nghĩa vụ trong hợp đồng, bạn có quyền khởi kiện bên thuê ra tòa án cấp huyện/quận nơi bên thuê cư trú để đòi lại quyền lợi cho mình. Sau khi vụ án được đưa ra xét xử tòa án sẽ ra quyết định về việc yêu cầu bên thuê nhà phải bồi thường nếu giá trị của tài sản thuê bị giảm sút so với tình trạng khi nhận. Quyết định này bằng văn bản và sẽ được giao cho hai bên.

    Một số thông tin gửi bạn tham khảo.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #545388   04/05/2020

    chaugiang9897 viết:

    Trong trường hợp này theo Điều 131 Luật Nhà ở 2014 quy định:

    "Điều 131. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

    […] 2. Trường hợp thuê nhà ở không thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở được thực hiện khi có một trong các trường hợp sau đây:

    a) Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn; trường hợp trong hợp đồng không xác định thời hạn thì hợp đồng chấm dứt sau 90 ngày, kể từ ngày bên cho thuê nhà ở thông báo cho bên thuê nhà ở biết việc chấm dứt hợp đồng;[…]”

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 482 Bộ luật Dân sự 2015 thì bên thuê phải trả lại tài sản thuê trong tình trạng như khi nhận, trừ hao mòn tự nhiên hoặc theo đúng như tình trạng đã thỏa thuận; nếu giá trị của tài sản thuê bị giảm sút so với tình trạng khi nhận thì bên cho thuê có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại, trừ hao mòn tự nhiên.

    Như vậy, khi đã hết hạn hợp đồng thuê nhà mà bên thuê không trả lại nhà theo tình trạng như khi nhận thì bên thuê đã vi phạm nghĩa vụ trong hợp đồng, bạn có quyền khởi kiện bên thuê ra tòa án cấp huyện/quận nơi bên thuê cư trú để đòi lại quyền lợi cho mình. Sau khi vụ án được đưa ra xét xử tòa án sẽ ra quyết định về việc yêu cầu bên thuê nhà phải bồi thường nếu giá trị của tài sản thuê bị giảm sút so với tình trạng khi nhận. Quyết định này bằng văn bản và sẽ được giao cho hai bên.

    Một số thông tin gửi bạn tham khảo.

     

    Cảm ơn chị về câu trả lời,

    Em muốn hỏi thêm một chút về phần tài sản bên thuê để lại thì Công ty em nên giải quyết thế nào để không vi phạm các quyền về sở hữu ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bangch1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/05/2020)