Chấm dứt hợp đồng thử việc đối với nhân viên

Chủ đề   RSS   
  • #273198 03/07/2013

    ctcsdl

    Sơ sinh


    Tham gia:21/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chấm dứt hợp đồng thử việc đối với nhân viên

    Chào luật sư.

    Tôi vào làm việc tại một công ty TNHH, tôi được công ty ký hợp đồng thử việc 01 tháng. Khi hết thời gian thử việc, công ty thông báo là không ký HĐLĐ chính thức với tôi do trong quá trình thử việc không đạt yêu cầu.

    Xin hỏi luật sư, vậy công ty có phải ra văn bản chấm dứt hợp đồng thử việc với tôi hay không, hay chỉ cần thông báo miệng.

    xin luật sư tư vấn cho.

     
    36886 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #273510   04/07/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều 29 Bộ luật lao động quy định như sau;

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

    Như vậy, khi hết thời gain thử việc mà không đạt yêu cầu thì công ty có quyền kết thúc thử việc mà không cần văn bản thông báo nào cả

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #276250   18/07/2013

    sonnahrm
    sonnahrm
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Re :

    Công ty chỉ làm thông báo kết quả thử việc tới bạn mà không làm biên bản thanh lý hợp đồng thử việc là sai.

    Trong trường hợp này, nếu làm đúng thì công ty kia phải có các bước sau:

    Đầu tiên, công ty phải có bản đánh giá hợp đồng thử việc, trong đó phải nêu rõ, kết quả của từng việc làm được giao, đã đạt được gì và chưa đạt được gì (lấy công việc, nhiệm vụ được giao làm mốc so sánh). Cái này cần phải có ký nhận của công ty và nlđ, để đảm bảo tính chính xác.

    Thứ hai, công ty này phải làm biên bản thanh lý hợp đồng thử việc trong đó nêu rõ các chế độ quyền lợi được hưởng, trách nhiệm của 2 bên. Sau đó 2 bên ký nhận vào để đủ tính pháp lý.

    Thứ 3, công ty căn cứ vào biên bản này để ra thông báo chấm dứt hợp đồng thử việc và gửi tới người lao động.

    Thân!

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  
  • #276264   18/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Bài viết của bạn sonnahrm là do bạn suy diễn mà có, chứ làm gì có quy định pháp luật nào bắt buộc phải làm như vậy ?

     
    Báo quản trị |  
  • #299983   28/11/2013

    Đâu cần thiết phải có biên bản đánh giá và..... như bạn sonnahrm  nói. Trong thời gian thử việc 2 bên có quyền chấm dứt thử việc nếu Công ty thấy NLĐ không đạt yêu cầu. Không nhất thiết phải làm thủ tục gì cả ( tùy theo quy định của Công ty thủ tục hay không) chỉ cần thanh toán đủ lương và các chế độ bạn được hưởng trong thời gian bạn thử việc tại Công ty thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocphuongdl0305 vì bài viết hữu ích
    leadcolawfirm (16/09/2020)
  • #300446   03/12/2013

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 1975
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 174 lần


    sonnahrm viết:

    Re :

    Công ty chỉ làm thông báo kết quả thử việc tới bạn mà không làm biên bản thanh lý hợp đồng thử việc là sai.

    Trong trường hợp này, nếu làm đúng thì công ty kia phải có các bước sau:

    Đầu tiên, công ty phải có bản đánh giá hợp đồng thử việc, trong đó phải nêu rõ, kết quả của từng việc làm được giao, đã đạt được gì và chưa đạt được gì (lấy công việc, nhiệm vụ được giao làm mốc so sánh). Cái này cần phải có ký nhận của công ty và nlđ, để đảm bảo tính chính xác.

    Thứ hai, công ty này phải làm biên bản thanh lý hợp đồng thử việc trong đó nêu rõ các chế độ quyền lợi được hưởng, trách nhiệm của 2 bên. Sau đó 2 bên ký nhận vào để đủ tính pháp lý.

    Thứ 3, công ty căn cứ vào biên bản này để ra thông báo chấm dứt hợp đồng thử việc và gửi tới người lao động.

    Thân!

    Chào bạn.

    Căn cứ quy định ở đâu mà bạn dẫn giải ra ba bước chấm dứt hợp đồng thử việc vậy bạn? Tất cả câu trả lời trên diễn đàn này phải dựa trên cơ sở quy định của quy định pháp luật bạn nhé,

    Nguyễn Bá Hưng - Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 - Email: Hunggialuat@gmail.com

    CÔNG TY TNHH LUẬT HƯNG GIA

    311-M21 Đường số 7, P.An Phú, Quận 2, HCM

    CN: 349 Bùi Trọng Nghĩa, Kp3, Trảng Dài, Biên Hoà, Đồng Nai.

     
    Báo quản trị |  
  • #300587   04/12/2013

    sonnahrm
    sonnahrm
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Dear all.

    Trong trường hợp này công ty bảo nlđ không đáp ứng  được yêu cầu công việc trong quá trình thử việc. Thế theo các bạn chỉ nói miệng với nhau là không làm được việc à, nếu nlđ bảo tôi làm được việc thì lấy cái gì mà chứng minh. Xin thưa với các bạn rằng, cái đánh giá kết quả thực hiện công việc kia là căn cứ để nói lên kết quả thử việc không đạt yêu cầu nhé!

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  
  • #300707   04/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Cái mà bạn sonnahrm chỉ là 1 cách để làm việc chuyên nghiệp, để tránh phiền hà vì không có bằng chứng, tức là những thứ mà "có thì tốt, không có thì cũng được".

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #359559   28/11/2014

    Tôi thấy khi thử việc, người lao động làm được hay không làm được dựa vào lời nói của người sử dụng lao động thì không đúng, có khi vì không bằng lòng nên nói thế, chứ làm gì có chuyện người lao động lại không đạt yêu cầu, đối với tôi khi một người đã có ăn học đàng hoàng thì không có lý gì mà không làm được việc mà nói tóm lại đó là cái lý do để không tuyển dụng. Thế thôi...!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #359619   28/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Cũng không phải cứ "có ăn học đàng hoàng" sẽ làm được việc đâu bạn hoasimbiengioi ơi.

    Nhiều người do được "ăn học đàng hoàng" cho nên họ nghĩ rằng họ giỏi và chỉ có những việc cao siêu khó khăn mới xứng đáng để họ làm, dẫn đến họ không thèm làm những việc "tầm thường" => kết quả là không làm được những việc đơn giản.

     
    Báo quản trị |  
  • #359941   01/12/2014

    bạn ntdieu nói như vậy là do nld không thèm làm, nhưng mình muốn nói ở đây là có những nhà tuyển dụng đánh giá năng lực của nld chưa được khách quan...! còn quan liêu lắm bạn ơi. Mình thấy nhiều trường hợp khi nld bắt đầu vào thử việc nhưng những người đã làm ở trước đó không hợp tác, gây khó khăn... đối với người mới thử việc. Nói tóm lại là nhiều trường hợp đánh giá không khách quan...! Còn bè đảng, vây cánh... đặc biệt là cách cơ quan nhà nước "Rất nhiều trường hợp học thì dốt nhưng lại....rất tốt" theo bạn ntdieu như vậy thì làm sao...?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoasimbiengioi vì bài viết hữu ích
    ntdieu (01/12/2014)
  • #360094   01/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Bạn hoasimbiengioi ơi, nếu rơi vào trường hợp như bạn nói, tôi sẽ cảm thấy rất may mắn khi "bị" đánh giá là không đạt yêu cầu. Nếu chẳng may được cho là đạt yêu cầu rồi phải làm việc ở một môi trường làm việc như bạn mô tả thì đó mới là xui xẻo, không sớm thì muộn cũng sẽ nghỉ thôi, chi bằng nghỉ ngay từ đầu cho lành.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Huongphan3011 (15/12/2014)
  • #399578   16/09/2015

    luucongtoi
    luucongtoi

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn   và một số người có cùng quan điểm với bạn hiểu và nói trên quan điểm và quy định nội bộ của doanh nghiệp các bạn, luật không có các quy định đó. Các bạn nói trên diễn đàn nên nói theo pháp luật quy định. Không nói các quy định nội bộ và không suy diễn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #410642   22/12/2015

    takeshilaw
    takeshilaw
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (317)
    Số điểm: 3580
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 67 lần


    Nếu NSDLĐ nào mà cũng làm như các bước mà bạn Sonnahrm nói thì quá tốt nhỉ, tiếc là luật không quy định như vậy. Thông thường NSDLĐ cũng chỉ thông báo bằng miệng là không đạt yêu cầu, rồi chấm dứt hợp đồng thôi. Rõ ràng hơn nữa thì viết thông báo chấm dứt hợp đồng là ổn.

    Dương Văn Tín

    Luật sư - Công ty TNHH Tư vấn Doanh nghiệp và Đầu tư Dương Luật

    email: tinduong@duongluat.com

    SĐT: 0974 168 279

    Tư vấn thành lập doanh nghiệp - Tư vấn đầu tư nước ngoài

    "Kiến thức cho đi là kiến thức còn mãi"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com