Chấm dứt hợp đồng lao động trước nhiệm kỳ

Chủ đề   RSS   
  • #500639 27/08/2018

    Chấm dứt hợp đồng lao động trước nhiệm kỳ

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp!

    Ngày 01/7/2014, Hội đồng Quản trị bổ nhiệm anh Trưởng phòng Kỹ thuật làm Giám đốc Công ty với thời hạn theo nhiệm kỳ HĐQT (2014-2019).

    Vào ngày 24/8/2018, HĐQT đã ra Quyết định cho anh Giám đốc này nghỉ hưu kể từ ngày 01/10/2018 (áp dụng theo Khoản 1, điều 59 của Luật BHXH; anh Giám đốc sinh ngày 02/9/1958).

    Nay HĐQT muốn cho anh Giám đốc này chấm dứt hợp đồng lao động kể từ ngày 01/10/2018 theo Khoản 4, điều 36 của Bộ luật lao động.

    Vậy cho em hỏi:

    Thời hạn làm Giám đốc đến năm 2019 mới hết hạn (theo nhiệm kỳ HĐQT), nhưng nay HĐQT Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động với anh Giám đốc này kể từ ngày 01/10/2018 thì có đúng luật không? Hơn nữa lúc anh này làm Trưởng phòng kỹ thuật thì có hợp đồng lao động, nhưng làm Giám đốc thì chỉ có Quyết định của HĐQT chứ không có hợp đồng (phụ lục)  làm Giám đốc.

    Rất mong nhận được hồi âm của Luật sư.

    Xin trân trọng cảm ơn!

     

     

     
    1646 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500647   27/08/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại Điều 187 Bộ luật lao động thì lao động nam đủ 60 tuổi được hưởng chế độ hưu trí. Như vậy, khi đủ 60 tuổi nếu đơn vị sử dụng lao động không có nhu cầu lưu dụng, gia hạn thời gian lao động tiếp tục thì quan hệ lao động sẽ chấm dứt để người lao động nghỉ việc và hưởng chế độ hưu trí theo quy định. 

    TRong trường hợp bạn nêu thi khi đủ 60 tuổi, anh giám đốc đó sẽ đương nhiên chấm dứt quan hệ hợp đồng lao động để nghỉ việc hưởng hưu trí nếu đơn vị sử dụng lao động không có nhu cầu tiếp tục sử dụng lao động này mặc dù nhiệm kỳ giám đốc vẫn còn và thời gian giao kết hợp đồng lao động chưa hết nhưng vẫn chấm dứt vì quy định của pháp luật trong trường hợp này có giá trị pháp lý cao hơn hợp đông lao động.

    Thân mến!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    inseco (28/08/2018)
  • #500725   28/08/2018

    Em xin cảm ơn Luật sư!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com