DanLuat 2015

" Chấm dứt hợp đồng lao động trước hạn"

Chủ đề   RSS   
  • #114265 29/06/2011

    Kimdungjay

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    " Chấm dứt hợp đồng lao động trước hạn"

    Chào Anh Chị !
    Em có một số thắc mắc mong các anh chị giải đáp hộ.
    Em có ký hợp đồng lao động có thời hạn 3 năm với 1 Công ty "A" theo hợp đồng lao động thì bên A sẽ giữ bằng gốc và nếu chấm dứt trước thời hạn thì em phải bồi hoàn chi phí đào tạo (2 tháng lương thử việc). Hiện tại em muốn chấp dứt hợp đồng lao động và đã tiến hành gửi đơn xin nghỉ việc, ban giám đốc đã đồng ý cho nghỉ ( đơn nghỉ việc của em báo trước 45 ngày trước khi em tiến hành nghỉ chính thức). Vậy em có phải bồi hoàn chi phí đào tạo với công ty A hay không?
    Mong Anh/ chị giải đáp thắc mắc hộ em !
     
    4285 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #114290   29/06/2011

    ngocbich1008
    ngocbich1008

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!
    Khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn phải bồi hoàn chi phí đào tạo.
    Bạn có thể tham khảo điều 41 bộ luật lao động sửa đổi 2002.
     
    Báo quản trị |  
  • #114331   29/06/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!

    Bạn #0072bc;">ngocbich1008 trả lời như vậy là có phần hơi chủ quan rồi.

    Khoản 3 Điều 41 BLLĐ sửa đổi năm 2002 quy định: "Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ".

    Vậy cần phải biết Chính phủ quy định về vấn đề này như thế nào. Theo Điều 13 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP thì:

    Điều 13. Việc bồi thường chi phí đào tạo quy định tại khoản 3 Điều 41 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:

    Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo theo quy định tại khoản 4 Điều 32 Nghị định số 02/2001/NĐ-CP ngày 09 tháng 01 năm 2001 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Bộ luật Lao động và Luật Giáo dục về dạy nghề, trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung.

    Hợp đồng lao động giữa bạn #0072bc;">Kimdungjay
     với cty A có thời hạn là 3 năm. Theo quy tại điểm b khoản 2 Điều 37 BLLĐ sửa đổi năm 2002 thì thời hạn báo trước ít nhất là 30 ngày. Bạn ấy đã thực hiện đúng quy định này nên không phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (29/06/2011)
  • #114349   29/06/2011

    ngocbich1008
    ngocbich1008

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    cám ơn BachThanhDC. mình thiếu sót quá :)
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-