DanLuat 2015

Chấm dứt hợp đồng lao động trái pl?

Chủ đề   RSS   
  • #423113 28/04/2016

    duongthimong

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2016
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 473
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 6 lần


    Chấm dứt hợp đồng lao động trái pl?

    Tôi là người lao động ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty, nay bị mắc bệnh phải điều trị dài ngày đang điều trị tại bệnh viện được gần 3 tháng (có báo cáo và xin phép Trưởng phòng Tổ chức hành chính và người trực tiếp chấm công khi nhập viện) nhưng trong thời gian điều trị người sử dụng lao động đã đơn phương ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động. Như vậy là đúng hay sai?

    Nhiều căn cứ đưa ra trong Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động đã tự ý tổ chức họp và tự quyết định, tự quy kết, không mời, không có mặt tham dự của người lao động. Như vậy có phù hợp với quy định hiện nay của pháp luật không thưa LS?

    Người sử dụng lao động và tôi  phải làm gì nếu quyết định chấm dứt hợp đồng lao động này là không đúng?

     
    1748 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423119   28/04/2016

    mquantran
    mquantran

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 68
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    duongthimong viết:

    Tôi là người lao động ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty, nay bị mắc bệnh phải điều trị dài ngày đang điều trị tại bệnh viện được gần 3 tháng (có báo cáo và xin phép Trưởng phòng Tổ chức hành chính và người trực tiếp chấm công khi nhập viện) nhưng trong thời gian điều trị người sử dụng lao động đã đơn phương ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động. Như vậy là đúng hay sai?

    Nhiều căn cứ đưa ra trong Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động đã tự ý tổ chức họp và tự quyết định, tự quy kết, không mời, không có mặt tham dự của người lao động. Như vậy có phù hợp với quy định hiện nay của pháp luật không thưa LS?

    Người sử dụng lao động và tôi  phải làm gì nếu quyết định chấm dứt hợp đồng lao động này là không đúng?

    Chào bạn, vấn đề này mình xin có ý kiến như sau:

    Theo điểm b khoản 1 điều 38 bộ luật lao động quy định quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng của người sử dụng lao động: "Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục."

    Như vậy, việc bạn phải điều trị tại bệnh viện mới được 3 tháng mà công ty đã đơn phương chấm dứt hợp dồng như vậy là sai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mquantran vì bài viết hữu ích
    duongthimong (04/05/2016)
  • #423151   28/04/2016

    lamchuot
    lamchuot

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Trường hợp mình xin góp ý thêm như sau:

    Việc làm của công ty trong trường hợp này là trái quy định của pháp luật và công ty phải thực hiện các nghĩa vụ theo quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động.

    "1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

    Để đòi lại quyền lợi của mình bạn có thể làm đơn yêu cầu công ty thực hiện nghĩa vụ và đưa ra một thời hạn nhất định để công ty thực hiện nghĩa vụ nếu sau thời hạn đó mà công ty không thực hiện bạn có thể làm đơn yêu cầu tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty có trụ sở yêu cầu giải quyết.

    Thân!

    Dương Thị Thanh Lam

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamchuot vì bài viết hữu ích
    duongthimong (04/05/2016)
  • #423157   28/04/2016

    hoaso37
    hoaso37

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Tôi là người lao động ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty, nay bị mắc bệnh phải điều trị dài ngày đang điều trị tại bệnh viện được gần 3 tháng (có báo cáo và xin phép Trưởng phòng Tổ chức hành chính và người trực tiếp chấm công khi nhập viện) nhưng trong thời gian điều trị người sử dụng lao động đã đơn phương ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động. Như vậy là đúng hay sai?

    Nhiều căn cứ đưa ra trong Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động đã tự ý tổ chức họp và tự quyết định, tự quy kết, không mời, không có mặt tham dự của người lao động. Như vậy có phù hợp với quy định hiện nay của pháp luật không thưa LS?

    Người sử dụng lao động và tôi  phải làm gì nếu quyết định chấm dứt hợp đồng lao động này là không đúng?

    Chào bạn

    Bạn xem kỹ trong Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động mà người sử dụng lao động gửi cho bạn.

    Nếu người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn thì theo quy định tại điểm b khoản 1, khoản 2 Điều 38; Điều 39; Điều 41 của Bộ luật lao động: Người sử dụng lao động đã đơn phương chấm dứt hợp động lao động trái pháp luật đối với bạn và việc đơn phương này còn vi phạm thời hạn báo trước 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn của bạn.

    Theo quy định tại Điều 200, Điều 201 và Điều 202 của Bộ luật lao động, bạn có quyền yêu cầu hòa giải viên lao động hoặc Tòa án giải quyết tranh chấp.

    Quyền lợi của bạn sẽ được Tòa án bảo vệ theo quy định tại Điều 42 của Bộ luật lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #423159   28/04/2016

    hoaso37
    hoaso37

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn

    Bạn xem kỹ trong Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động mà người sử dụng lao động gửi cho bạn.

    Nếu người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn thì theo quy định tại điểm b khoản 1, khoản 2 Điều 38; Điều 39; Điều 41 của Bộ luật lao động: Người sử dụng lao động đã đơn phương chấm dứt hợp động lao động trái pháp luật đối với bạn và việc đơn phương này còn vi phạm thời hạn báo trước 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn của bạn.

    Theo quy định tại Điều 200, Điều 201 và Điều 202 của Bộ luật lao động, bạn có quyền yêu cầu hòa giải viên lao động hoặc Tòa án giải quyết tranh chấp.

    Quyền lợi của bạn sẽ được Tòa án bảo vệ theo quy định tại Điều 42 của Bộ luật lao động.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-