DanLuat 2015

Chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #314384 18/03/2014

    zenny92

    Sơ sinh


    Tham gia:21/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn

    Tôi làm việc tại Công ty từ tháng 2.2013, thời gian thử việc là 3 tháng. Đến tháng 6.2013, tôi ký hợp đồng lao động  không xác định thời hạn. Tháng 9.2013, do có lý do cá nhân nên tôi xin nghỉ việc. Vậy trong trường hợp này, tôi có phải hoàn trả lại một phần tiền lương hay bồi thường cho công ty hay không?

     
    9585 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314385   18/03/2014

    PhuongAnh_YouMe
    PhuongAnh_YouMe

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo khoản 3 Điều 37 và Điều 156 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người LĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho người sử dụng LĐ biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp LĐ nữ mang thai có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi.

    Tại Điều 43 và Điều 62 Bộ luật Lao động quy định nghĩa vụ của người LĐ khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật như sau: 1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ; 2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng LĐ một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người LĐ trong những ngày không báo trước; 3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng LĐ bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người LĐ được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.
    Như vậy, căn cứ các quy định nói trên, theo các thông tin mà bạncung cấp, bạn làm việc tại DN theo HĐLĐ không xác định thời hạn và không thuộc trường hợp không có quyền chấm dứt HĐLĐ, do đó, bạn có thể đơn phương chấm dứt HĐLĐ và phải báo trước cho người sử dụng LĐ biết trước ít nhất 45 ngày. Trường hợp bạn chấm dứt HĐLĐ không đúng theo thủ tục nói trên thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho Cty nửa tháng tiền lương trong HĐLĐ, đồng thời, phải bồi thường cho Cty một khoản tiền tương ứng với tiền lương của bà trong những ngày không báo trước và hoàn trả chi phí đào tạo cho Cty theo đúng quy định của pháp luật.

    Luật gia Phương Anh - Công ty Luật TNHH YouMe

    (E-mail:  minhpham@youmevietnam.com , Tel: 093.697.8889)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhuongAnh_YouMe vì bài viết hữu ích
    zenny92 (18/03/2014)

0 Thành viên đang online
-