DanLuat 2015

Chấm dứt hợp đồng lao động khi không hoàn thành kết quả học nghề

Chủ đề   RSS   
  • #254079 09/04/2013

    Chấm dứt hợp đồng lao động khi không hoàn thành kết quả học nghề

    Kính chào anh, chị diễn đàn.

    Em có một tình huống xin sự trợ giúp của các anh chị. 

    Bạn em được tuyển dụng vào làm việc cho một công ty hoạt động trong lĩnh vực công nghệ; được giao kết hợp đồng lao động 01 năm (12 tháng). Tuy nhiên trong hợp đồng lao động có nội dung:

    1. Người lao động (tức bạn em) ngoài các quyền lợi, nghĩa vụ theo mẫu hợp đồng của Bộ Lao động thì còn được bổ sung quyền lợi, nghĩa vụ:

     + Quyền lợi: được cử tham gia học nghề 05 tháng tại cơ sở tâm đào tạo của công ty (đào tạo nội bộ và làm việc cho công ty sau khi đào tạo).

    + Nghĩa vụ: Kết thúc thời gian học nghề phải tham gia kỳ thi sát hạch đạt yêu cầu.

    + Các quyền lợi khác được đảm bảo như được trả lương đầy đủ như những người cũ đã ký hợp đồng 12 tháng.

    2. Người sử dụng lao động (công ty) cũng tương tự ngoài các quyền lợi, nghĩa vụ theo pháp luật quy định, còn bổ sung nội dung:

    + Quyền hạn: công ty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong trường hợp người lao động (tức là bạn em) không đạt yêu cầu qua kỳ thi sát hạch sau thời gian học nghề.

    Vậy em muốn hỏi: hợp đồng lao động mà công ty và bạn em giao kết có vi phạm pháp luật lao động về Quyền lợi, Nghĩa vụ và quyền hạn của các bên không?. Cụ thể:

                  - Người sử dụng có thể giao kết bổ sung (thêm) nghĩa vụ cho Người lao động không?

                  - Người sử dụng lao động có vi phạm Điều 38 Luật lao động (quyền đơn phương chấp dứt hợp đồng lao động của Người sử dụng lao động) không?

     

     
    2931 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #254098   09/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93026
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, ý kiến cá nhân của tôi là thỏa thuận này có thể coi là phù hợp, đây rõ ràng là một thỏa thuận có đi có lại, hoàn toàn không phải để làm khó bên nào cả.

    Tuy nhiên đây là ý kiến cá nhân, vì tôi không thấy văn bản nào cụ thể nói về vụ này.

     
    Báo quản trị |  
  • #254252   10/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào bạn!

    Theo tôi thì những điều khoản thỏa thuận trong hợp đồng trên không vi phạm pháp luật lao động và cụ thể là không vi phạm Điều 38 BLLĐ 1994 mà đây được xem là sự thỏa thuận có điều kiện của hai bên về việc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động.

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #254281   10/04/2013

    Cảm ơn các anh, chị đã giải đáp và cho ý kiến.

    Nhưng đọc bản hợp đồng lao động quy định như thế cũng có cái gì đấy như "cưỡng ép" NLĐ.

    Mặc dù theo quy định tại điều 7,8  của Bộ luật lao động thì chỉ nói chung chung là 2 ben có nghĩa vụ thực hiện hợp đồng đã giao kết; và điều 29 của bộ luật lao động chỉ quy định NSDLĐ phải đảm bảo quyền lợi cho NLĐ theo pháp luật. 

    Còn về quyền hạn thì theo Điều 4 mẫu hợp đồng lao động do Bộ LĐTBXH hướng dẫn là: tạm hoãn, chấm dứt hợp đồng lao động, kỷ luật người lao động theo quy định của pháp luật, thỏa ước lao động tập thể (nếu có) và nội quy lao động của doanh nghiệp. Như vậy, có thể hiểu là việc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp do 2 bên thỏa thuận hoặc viện dẫn quyền đơn phương của mỗi bên khi không có hoặc không thỏa thuận được cũng không được trái với các quy định của Điều 36,37,38 Luật lao động.  

     

     
    Báo quản trị |  
  • #254300   10/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Tôi không có quan điểm khác với các thành viên ở trên;

    Lúc đầu tôi nghĩ doanh nghiệp mượn hợp đồng đào tạo để lách luật, song đọc lại họ vẫn thực hiện đủ quyền lợi của NLĐ theo HĐLĐ chứ không thu phí hay khấu trừ lương từ việc đào tạo, họ có thiện chí để giúp đỡ NLĐ nâng cao tay nghề, phục vụ doanh nghiệp. Tuy nhiên vị trí cần có tay nghề đó đã không phù hợp với khả năng của NLĐ, NLĐ không đủ năng lực để thực hiện công việc đó. Vì vậy, họ chấm dứt HĐLĐ là phù hợp, cơ sở là điều 36 BLLĐ và quy định của BLDS.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-