DanLuat 2015

Chấm dứt hợp động lao động do không đủ sức khỏe

Chủ đề   RSS   
  • #200814 13/07/2012

    houserobot

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt hợp động lao động do không đủ sức khỏe

    Chào luật sư

    Hiện tôi đang làm việc cho một công ty có vốn đầu tư từ Hàn Quốc, hợp đồng ký kết là không xác định thời hạn. hôm qua bên công ty phòng HCNS báo tôi lên và báo là sau đợt khám sức khỏe định ký vừa rồi sức khỏe của tôi không đủ điều kiện để tiếp tục lao động và đơn phương chấm dứt hợp LĐ với tôi và báo cho tôi nghỉ việc từ ngày mai (chỉ 2 ngày sau khi nhận được thông báo nghỉ việc). Vậy công ty tôi làm như vậy có đúng với pháp luật không? Nếu sai tôi phải khiếu nại ở đâu

    Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của luật sư

     
    6141 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200847   14/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Với những thông tin bạn nêu, Cty làm vậy không đúng.

    Bạn khiếu nại lên Giám đốc Cty/Công đoàn Cty, Phòng LĐTBXH hoặc khởi kiện tại TA huyện/quận.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #200897   14/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

                Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

                Việc Công ty bạn chấm dứt Hợp đồng lao động trên với bạn với lý do không đủ sức khỏe để lao động, làm việc tại công ty là vi phạm nghiêm trọng quy định của pháp luật lao động về quyền lợi lao động của người chủ sử dụng lao động đối với người lao động. Cụ thể:

               Vi phạm nghiêm trọng về căn cứ chấm dứt hợp đồng lao động lý do đưa ra cho việc chấm dứt hợp đồng lao động là do sức khỏe không đảm bảo không thuộc trường hợp, quy định và căn cứ chấm dứt Hợp đồng lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động.

               Vi phạm về trình tự, thủ tục về thời hạn báo trước đối với việc chấm dứt Hợp đồng lao động không xác định thời hạn. chụ thể:

                 + Không trao đổi với Ban chấp hành công đoàn trong doanh nghiệp, hoặc nếu không có Ban chấp hành doanh nghiệp thì phải trao đổi với Ban chấp hành công đoàn cơ sở và phải được sự đồng ý của Ban chấp hành công đoàn về việc Công ty Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động với người sử dụng lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều 38 Bộ luật lao động.

                  + Vi phạm về thời hạn báo trước đối với Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là 45 ngày làm việc theo hướng dẫn tại thông tư 21/2003/BLĐTBXH.

                 Việc Công ty không tuân thủ những việc trên đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động trái pháp luật không đúng trình tự trên thì công ty phải bồi thường cho bạn 2 tháng tiền lương theo quy định tại Điều 41 Bộ luật lao động.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-