Chấm dứt hợp đồng lao động có đúng pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #249501 19/03/2013

    hienxinh982

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt hợp đồng lao động có đúng pháp luật?

    Tôi làm việc cho một công ty TNHH HH với hợp đồng không xác định thời hạn đã được 3 năm. Do hoàn cảnh gia đình, tôi không kịp báo trước với công ty mà chỉ kịp đưa đơn trước hai ngày sau đó nghỉ việc hẳn vì không thể tiếp tục đi làm.

    Sau 1 tháng, tôi quay lại để hỏi về chế độ khi thôi việc và tiền lương của 8 ngày công còn lại thì giám đốc công ty giải thích là tôi không được hưởng chế độ theo luật lao động và cũng không nói gì đến 8 ngày lương của tôi.

    a. Cho biết tôi có hay không quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và cách làm như của tôi có vi phạm hay không luật lao động?
    b. Giám đốc công ty HH xử lý vụ việc như vậy có đúng không? Tôi có quyền đòi hỏi về chế đọ lao động và chế độ nào khác không?
     
    6075 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249663   20/03/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Trường hợp này rất tiếc phải nói là bạn sai hoàn toàn và công ty không giải quyết chế độ vì bạn vi phạm quy định thời gian báo trước là đúng rồi bạn ạ. Bạn rút kinh nghiệm lần sau nhe.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #249685   20/03/2013

    hangluatsu
    hangluatsu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Theo như bạn trình bày, bạn đang làm việc cho công ty HH với hợp đồng lao động đã ký là không xác định thời hạn.

    1. Căn cứ vào qui định của bộ luật lao động 2012 : tại khoản 3, điều 37 – “Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày”

    Như vậy bạn đơn phương chấm dứ hợp đồng lao động phải báo trước cho công ty 45 ngày, bạn chỉ báo trước 02 ngày là vi phạm pháp luật lao động về thời gian báo trước, bạn phải có nghĩa vụ bồi thường cho công ty : Căn cứ K2 Điều 43 BLLĐ:

    Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước”. Như vậy bạn phải bồi thường cho công ty HH 43 ngày lương.

    Về khoản 8 ngày lương của bạn thì công ty HH phải có nghĩa vụ trả đủ cho bạn, có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc đối với khoản thời gian bạn đã làm việc trước ngày 01/01/2009 & làm thủ tục hưởng BHTN, BHXH.

    Xin tư vấn để bạn được rõ.

    Thân chào!

    Luật Sư VÕ THÚY HẰNG

    CÔNG TY LUẬT NGÔ CHÍ – NC LAW FIRM

    80 Hà Đặc, P.TMT, Q.12, TP.HCM

    Tel: 38839807 – 0908339742

     

     

     

     

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ